PDA

View Full Version : [Solved] Vấn đề với gUsb plus

tinhgiac_vp
06-05-2009, 05:36 PM
Em xài mạch nạp gusb plus, mấy hôm trước còn nạp được. Tự nhiên hôm nay nó không nhận chip. test hadware thì nó báo ok.
Em gửi kèm hình ảnh những thông báo của nó khi em verify, read, write. Các bác giúp em với.

duy08091983
06-05-2009, 09:01 PM
Em xài mạch nạp gusb plus, mấy hôm trước còn nạp được. Tự nhiên hôm nay nó không nhận chip. test hadware thì nó báo ok.
Em gửi kèm hình ảnh những thông báo của nó khi em verify, read, write. Các bác giúp em với.

Chào bạn !

Trên con PIC18F4331 có chân mang tên PGM (chân thứ 38) bạn hãy dùng 1 điện trở 1k - 2k2 nối xuống GND. Sau đó tiến hành Detect Device nhiều lần, nếu thành công hết thì xem như ổn. Điện trở 1k - 2k2 này bạn có thể để nguyên nếu không ảnh hưởng đến ứng dụng.

Nếu bước trên chưa khắc phục được lỗi, bạn hãy tiến hành đo hiệu điện thế ở chân VDD (đạt 5 volt) và MCLR (đạt 12.5 volt trở lên). Cách tiến hành là cho mạch nạp Read All, trong thời gian đó ta tiến hành đo 2 chân này. Nếu hđt trên VDD không đủ bạn hãy sử dụng nguồn trên board ứng dụng cấp cho PIC18F4331 (thay vì từ mạch nạp), nếu hđt trên MCLR không đủ, hãy tham khảo sơ đồ mạch reset tại ảnh này (http://www.pduytech.com/Images/Instructions/Manual/PIC/Schematic_On_Board.gif).

Để tiết kiệm thời gian bạn hãy nói chuyện với mình qua YM.

Homepage : www.pduytech.com
Email : oliver.duy@gmail.com
YM : duy08091983@yahoo.com

tinhgiac_vp
07-05-2009, 01:16 AM
cám ơn anh Duy, do nút nhấn reset của em bị hư nên 4 chân nối với nhau hết.Giờ em sửa được rồi.