PDA

View Full Version : [help] Nguồn cho keyboard PC

it4rb
17-05-2009, 11:41 AM
Chào các bác, em đang tập giao tiếp với PS2 keyboard bằng pic 16f877a. Em cấp nguồn cho pic và keyboard chung từ 1 con 7805. Chắc yếu quá hay sao mà cắm keyboard vào là ngỏm,đèn đóm tắt hết. Em định dùng nguồn từ cổng usb của PC để cấp luôn mà chưa biết làm thế nào,không biết nó có phù hợp cho pic ko,mong các bác giải đáp hộ. Thanks.

conglong
31-05-2009, 12:16 AM
Chào các bác, em đang tập giao tiếp với PS2 keyboard bằng pic 16f877a. Em cấp nguồn cho pic và keyboard chung từ 1 con 7805. Chắc yếu quá hay sao mà cắm keyboard vào là ngỏm,đèn đóm tắt hết. Em định dùng nguồn từ cổng usb của PC để cấp luôn mà chưa biết làm thế nào,không biết nó có phù hợp cho pic ko,mong các bác giải đáp hộ. Thanks.

Có hai khả năng có thể xảy ra:
PS2 Keyboard hút dòng nhiều .nên con 7805 không chịu nổi. cách kiểm tra: bạn sờ vào con 7805 nếu nó nóng (sau 2 hay 3 giây tay bạn không chịu nổi) thì nên làm nguồn mới không dùng 7805 cùi mía này nữa mà dùng con LM2576 ...
Khả năng thứ hai là keyboard bị chạm VCC và Mas với nhau, bạn kiểm tra kĩ lại coi, mình nghĩ khả năng thứ 2 này là chắc, hehehe
Trân trọng !.

dungti87
18-03-2011, 07:58 AM
con 7805 cấp dòng dc gần 1A, cổng usb chỉ cấp tối đa là 500ma, tôi khuyên bạn k nên dùng nguồn từ usb để cấp cho mạch nào nếu k thật sự cần thiết, nếu main bạn tốt nó sẽ báo là có chập, nếu main dỏm thì cháy chip usb, hư cổng.
vấn đề tắt led nguồn như thế thì có thể là do chập nguồn, bạn nên thử lại cái bàn phím xem có tốt k? rồi tính tiếp, làm mạch nguồn cho tốt mà bàn phím chập thì cũng k được, với lại nguồn cấp cho bàn phím rất nhỏ, chỉ có chập mới xảy ra tình trạng như bạn nói
chúc thành công.