PDA

View Full Version : Thắc mắc về thạch anh

pyramid_vn2000
28-05-2009, 03:17 PM
Em làm mạch đo nhiệt độ dùng PIC16F877A sử dụng thạch anh 20MHz,cứ khi nao chạm tay vào thạch anh thì nó mới chạy, còn nếu bỏ tay ra thì không thấy động tĩnh gì cả. Em đã kiểm tra chân thì vẫn không thấy vấn đề nào cả, mạch vẫn thông, vẫn có điện. Không hiểu tại sao nữa? Mong mọi người tư vấn giúp.

duy08091983
28-05-2009, 04:50 PM
Em làm mạch đo nhiệt độ dùng PIC16F877A sử dụng thạch anh 20MHz,cứ khi nao chạm tay vào thạch anh thì nó mới chạy, còn nếu bỏ tay ra thì không thấy động tĩnh gì cả. Em đã kiểm tra chân thì vẫn không thấy vấn đề nào cả, mạch vẫn thông, vẫn có điện. Không hiểu tại sao nữa? Mong mọi người tư vấn giúp.

Chào bạn !

Mặc định của PIC này cầu hình để lấy xung từ RC. Bạn sử dụng thạch anh hãy cấu hình trong source code lại cho phù hợp.

Ví dụ : __CONFIG _HS_OSC

Chúc bạn vui !

Homepage : www.pduytech.com
Email : oliver.duy@gmail.com
YM : duy08091983@yahoo.com

honen
30-05-2009, 12:37 AM

Minh bi nhieu lan giong nhu ban ca Pic, Avr, 89. Trong truong hop cua minh thi thay mieng TA khac la het. Theo minh do TA co chat luong ko tot.