PDA

View Full Version : Hướng dẫn làm thiết bị RP3 điều khiển máy tình từ xa

cskiller
13-06-2009, 12:59 AM
RP3 là thiết bị điều khiển từ xa việc trình chiếu PowerPoint hoặc các phần mềm hỗ trợ trình chiếu tương tự, RP3 cho phép cả việc điều khiển con trỏ chuột trên màn hình trình chiếu và các chức năng Media Player. Sử dụng được cho cả máy PC để bàn lẫn Laptop, cũng như hệ điều hành Windows, Linux.
Trong khoảng cách giới hạn điều khiển(phụ thuộc vào tầm phát song của remote, đầu thu và nhiễu môi trường), RP3 sẽ giúp người sử dụng tự do trong việc thao tác thay đổi các trang slide, click các link, nút nhấn button, chuyển đổi qua lại các file trình chiếu,… mà không cần thao tác trực tiếp với bàn phím hay chuột của máy tính. Thích hợp với việc điều khiển trình chiếu Powerpoint, Windows Media Player,…
RP3 sử dụng cổng USB 2.0 để giao tiếp, cộng với trình điều khiển driver được thiết kế theo chuẩn HID(Human Interface Device) sẽ giúp thiết bị dễ dàng sử dụng là tương thích với nhiều loại máy và hệ điều hành.
RP3 cho phép cấu hình chức năng phím trên Remote thành 1 phím, tổ hợp phím bất kỳ trên bàn phím Keyboard, tính năng di chuyển, click, wheel scroll của Mouse hay tính năng điều khiển Media Player của Consumer device tùy ý người sử dụng mà không cần thêm bất cứ phần mềm nào khác chạy kèm theo khi RP3 hoạt động như 1 số thiết bị điều khiển khác.
Các linh kiện sử dụng rất thông dụng như: PIC 18F2550, các loại remote RF 315MHz, module thu RF 315MHz,…

Các files kèm theo: Tài liệu hướng dẫn + Sơ đồ mạch + Software cấu hình + Firmware (http://forum.suno.vn/showthread.php?p=2345)

Regards

tienchuan
13-06-2009, 07:36 AM
cam on Anh cskiller,de em lam thu mot cai,co chi lam dai tra,tang may dua ban lun !
anh oi,co the dung remote ngoai ko?
de chinh nhac ,hay slide giong nhu may cai remote cua cac desktop dung windows media center!(i ,em chua doc ki -soory)
Cam on Anh!

cskiller
13-06-2009, 09:14 AM
anh oi,co the dung remote ngoai ko?

Remote là loại bất kỳ bán ngoài chợ sử dụng chip PT2262/SC2262, tần số RF 315 MHz.

de chinh nhac ,hay slide giong nhu may cai remote cua cac desktop dung windows media center!(i ,em chua doc ki -soory)

...
RP3 cho phép cấu hình chức năng phím trên Remote thành 1 phím, tổ hợp phím bất kỳ trên bàn phím Keyboard, tính năng di chuyển, click, wheel scroll của Mouse hay tính năng điều khiển Media Player của Consumer device tùy ý người sử dụng mà không cần thêm bất cứ phần mềm nào khác chạy kèm theo khi RP3 hoạt động như 1 số thiết bị điều khiển khác.
...

Bạn có thể cấu hình lại các chức năng cho từng phím trên remote để điều khiển Slide hoặc Media Player như Start/Stop, Mute, Next/Prev,... dùng cho các trình nghe nhạc như phổ biến Windows Media Player, Winamp,... vì nó hỗ trợ các phím của 1 thiết bị Consumer Device.

greenfield
22-10-2009, 10:06 AM
Bạn CSKILLER ơi sao tài liệu bạn up không load được nữa bạn up lại được không? ThankS!

loctran
10-11-2009, 10:31 PM
Tự làm vẫn sướng hơn, RF tui làm không thành công với lại làm trên testboard thì Ok nhưng khi in mạch thì chập chờn. Tài liệu của bác cskiller không truy cập được, bác có thể up lại cho anh em nhờ tí có được không???
Thank a lot!!

cskiller
11-11-2009, 09:01 AM
Cập nhật lại link download.

loctran
11-11-2009, 09:31 AM
Nếu các bạn sử dụng Firefox để tải các tập tin từ diễn đàn, có thể các bạn sẽ gặp lỗi không mở được tập tin, bạn chỉ cần dùng IE để tải thì sẽ được. Trường hợp này mình mới gặp.
Cám ơn bác cskiller đã up lại!

minhanh78
20-12-2009, 08:27 AM
Anh CSkiller có thể làm cho em một bộ PR3 không, nếu được anh cho em biết giá tiền của sản phẩm luôn nha. Anh có thể mail cho em khi cần : minhhien78@gmail.com.

cskiller
29-01-2010, 09:13 AM
Cập nhật fix 1 số lỗi để tương thích nhiều loại remote hơn.

Regards

doianhve
29-01-2010, 11:30 AM
sao giống đề tài nghiên cứu khoa học sinh viên của mình thế.hic hic.Cái này khuyến cáo mọi người tránh làm đề tài vì khi để gần máy chiếu sóng hồng ngoại của máy chiếu làm nhiễu tín hiệu kinh lắm :D

cskiller
29-01-2010, 11:53 AM
sao giống đề tài nghiên cứu khoa học sinh viên của mình thế.hic hic.Cái này khuyến cáo mọi người tránh làm đề tài vì khi để gần máy chiếu sóng hồng ngoại của máy chiếu làm nhiễu tín hiệu kinh lắm :D

Dạng remote điều khiển này thì không phải là mới, cái khác biệt mình làm là nó hỗ trợ đủ cả HID, Mouse, Keyboard và Consumer Device, cùng với khả năng cấu hình những phím nhấn trên Remote thành chức năng, tổ hợp phím tùy ý người dùng. Phần thu thì làm phức tạp hơn chút chứ remote thì dùng loại remote RF 315 MHz, chip PT2262, R=4M7 bán đầy ngoài chợ đều hoàn toàn tương thích.

Regards

huyhoang_mta
05-07-2010, 12:08 AM
có bác nào cho em hoi cái angten kia nối vào chỗ nào của mạch nhỉ

zmaxtil
10-08-2010, 01:40 AM
Đang làm thử cái này xem sao.

Cái chữ kí của doianhve thiệt là hai`

thangngoc100420
06-09-2010, 09:53 PM
Bac cskiller !
Em doc vÀ load bai cua bac ve nhieu roi, cung gap bac tren nhieu forunm chua co dip trao doi va hoi bac.
Tai lieu cua bac em cung da hieu mot chut vÀ cung da vo ra nhieu thu. Nhung con mot so van de van con khong hieu nen no chua ra duoc sp mong bac chi dan em ki hon hay bac cho em so dt duoc khong. Dia chi mail cua em la: daudenracroi@yahoo.com mong bac giup.thanks bac nhieu

tungbachnam
29-11-2010, 10:59 AM
anh cskiller và anh doianhve có thể giúp em phần điều khiển wmp được không .Em dùng remote tv giả các phím trên keyboard thì được .Nhưng dùng conumer devices với wmp thì chưa được
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=7448
giup em với