PDA

View Full Version : Điều khiển động cơ không chổi than 3 pha DC?

thanco112
15-06-2009, 05:41 PM
Chào các bác!

Các bác cho em hỏi bác nào có nguyên lý mạch điều khiển động cơ không chổi than DC 3 pha ko ah. EM tìm trên mạng cũng có vài cái nhưng nhìn mấy con ic của nó chả biết con nào cả. Mà em lại là dân ngoại đạo nên mù tịt. Bác nào có thì cho em xin cái mạch nguyên lý với ạ. Mạch nào mà các linh kiện đều kiếm được ở chợ giời ấy ạ.

Cám ơn các bác nhiều!

quocchinh
15-06-2009, 09:08 PM
Qua điện tử Việt Nam mà tìm,i vào luồng xe đạp điện là có sơ đồ ngay.Máy ngày này mình chế xe lăn chạy bằng điện cũng tìm trong đó mà.

nmhai
15-06-2009, 10:16 PM
Chào các bác!

Các bác cho em hỏi bác nào có nguyên lý mạch điều khiển động cơ không chổi than DC 3 pha ko ah. EM tìm trên mạng cũng có vài cái nhưng nhìn mấy con ic của nó chả biết con nào cả. Mà em lại là dân ngoại đạo nên mù tịt. Bác nào có thì cho em xin cái mạch nguyên lý với ạ. Mạch nào mà các linh kiện đều kiếm được ở chợ giời ấy ạ.

Cám ơn các bác nhiều!

Bạn sử dụng 3 nửa cầu H để điều khiển nó, một số loại PIC hỗ trợ 6 kênh PWM cho phép bạn điều khiển BLDC dễ dàng như 18F2431, 30f2010, 30f6010A...

thanco112
18-06-2009, 09:53 PM
Híc, hình như diễn đàn pic bây giờ ít người vào thì phải.
Em vừa sang bên dientuvietnam nhưng mấy tài liệu về loại động cơ này link die hết tiệt rồi. Bác nào có tài liệu thì share em với ạ. ;;)
Về mạch 3 nửa cầu H thì em tìm thấy một số trên mạng rồi. Nhưng nó sử dụng toàn những linh kiện lạ hoắc. Em ko phải dân chuyên môn về điện tử nên chả dám thay thế con nào (những con tìm được ngoài chợ giời ý ạ). Nên mạn phép hỏi các bác la:

- Mosfet thì ta nên dùng con nào?
- Để điều khiển 3 nửa cầu H thì cần 6 đường tín hiệu. Chả nhẽ lại phải dùng đến con VDK có 6 chân phát PWM. Chắc phải có phương pháp kinh tế hơn chứ. Như em thấy ở các mạch tìm thấy trên mạng thì nó dùng thêm một IC chung gian cho mỗi 3 dây điều khiển Mosfet. Vậy ở VN thì có thể tìm được con nào tương tự thế?
- Một phần quan trọng nữa là thứ tự phát PWM tới các chân điều khiển thế nào để thằng động cơ nó chạy? Chắc ko phải phát lung tung cùng một lúc rồi :D

trungthanh0210
09-07-2009, 03:53 PM
bạn tham khảo thêm ở đây nhé:
http://sieuxeviet.com/forum/showpost.php?p=1038&postcount=2