PDA

View Full Version : Sinh viên Điện tử nghèo lập nhóm làm việc!!!!

robotden
27-06-2009, 08:51 PM
ngừng luồng này nhé

thaithien
28-06-2009, 12:16 AM
Rất ủng hộ ý tưởng của robotden.Nhưng mà muốn làm như ý của bạn thì phải cụ thể hơn chút xíu.Vì tính đến việc trao đổi tại liệu,công cụ thiết bị thì phải gần gũi một chút...Bạn đang ở đâu ?Học trường nào?

tienchuan
28-06-2009, 12:30 AM
cho em tham gia với,lam nhóm hoc cho dẽ trao đổi và hưng thú !

chiene
28-06-2009, 12:49 PM
Mình cũng đang học điện tử, kiến thức còn rất yếu, chưa dc thực hành nhiều, mình cũng đang học pic, nếu có vài ng cũng học với nhau thì sẽ rất tốt. Mong muốn dc kết bạn với những ai yêu thích điện tử!

kaszuky
28-06-2009, 12:52 PM
Cho mình hỏi bạn ở đâu thế :D. Nếu ở Đà Nẵng thì hay quá :D cùng chí hướng :D

supergamestq
28-06-2009, 03:50 PM
Mình hiện nay là sinh viên năm cuối ngành CĐT . Học tại BK Đà Nẵng...Mình đang có ý định tìm một ý tưởng về thiết kế robot scara nhưng hiện tại những gì mình tìm được còn quá ít mới chỉ là hình ảnh và những video mà thôi ...Rất mong sự trao đổi của các bạn . Thanks !!

robotden
28-06-2009, 06:02 PM
à, nếu bạn nào có ý đăng ký vào nhóm thì cho biết 1 số thông tin cơ bản như: email,phone,trường đang học, quê quán,tuổi,lĩnh vực.....

thaithien
29-06-2009, 12:55 AM
Ok,vậy thì anh robotden lên một bậc rồi.Em 21 tuổi,đang ở TPHCM,người miền trung.
Email:ngththien@gmail.com
Yahoo:thuongvemientrung113_bs

robotden
29-06-2009, 07:47 AM
Thank you very much

robotden
29-06-2009, 08:31 AM
có bạn nào gắp khó khăn khi dùng cảm biến chuẩn 1-wire DS18B20 không nhỉ?
cách dùng chế độ Nguồn ký sinh nè, chế độ đo nhiều cảm biến cùng lúc nè....
mình đã làm qua, nếu ai có ý kiến mình sẽ viết bài về con này.
chúc vui

cuongthinh
29-06-2009, 09:29 AM
Theo mình nên lập một mail riêng cho cả nhóm. Ý tưởng rất hay. Mình ở Hà Nội, 23 tuổi, vừa tốt nghiệp ra trường, cựu sinh viên ĐHBK HN, vừa vào làm cho VTC Telecom chi nhánh miền bắc, mail là khanhtoannd86@yahoo.com. Cho mình tham gia cùng các bạn nhé. Mình cũng vừa ra trường nên còn nung nấu nhiều ý tưởng lắm. Mình yêu thích điện tử công suất có ứng dụng của vi điều khiển. Theo mình nên lập một mail riêng cho cả nhóm. mọi người add nick yahoo của nhóm vào để tiện tra đổi. Nick của mình là khanhtoannd86

0509592
29-06-2009, 03:57 PM
ok!
được đó cho em tham gia với, em cũng làm qua về PIC!
em ở Hà Nội, 22 tuổi, chuẩn bị sang năm cuối , trường DH GTVT ,
email: truongtv0510@gmail.com
Nick name: tvt_kt
có gì các bác email cho em nhé!

8051topic
29-06-2009, 07:55 PM
chúc vui

Bạn robotden viết TUT đi, mình đang xem datasheet của con DS18B20 nè, viết đi cho mình và mọi người học hỏi luôn.
Cảm ơn ý tưởng lập nhóm của bạn, chúc thread thu hút được nhiều bạn hen.
Chào bạn.

robotden
29-06-2009, 10:22 PM
hihi, thế là có 4 rùi đó,
a cuongthinh ơi, hiện tại a là người nhìu tuổi nhất và có nhìu kinh nghiệm. sau khi thành lập nhóm xong, luồng này sẽ delete, chúng ta sẽ hoạt động theo nguyên tắc nhóm đặt ra, có thể liên lạc bằng cách tạo mail chung như a nói cũng được. mà a có biết cách tạo 1 forum đơn giản miễn phí không a. như vậy hay hơn anh à.
bước đầu tiên cứ chiêu mộ các anh tài đã.còn lại sẽ hội ý sau nha a
chúc mọi người vui vẻ!!

robotden
29-06-2009, 10:30 PM
Bạn robotden viết TUT đi, mình đang xem datasheet của con DS18B20 nè, viết đi cho mình và mọi người học hỏi luôn.
Cảm ơn ý tưởng lập nhóm của bạn, chúc thread thu hút được nhiều bạn hen.
Chào bạn.

bạn cho mình một thời gian ngắn nha, để mình thi xong mấy môn cao trình đã nge

8051topic
30-06-2009, 08:46 PM
Ừh bạn thi xong đi, rãnh rỗi viết cho mọi người bài TUT theo form của PVN luôn.
Chúc thi tốt.
Chờ tin bạn.

kaszuky
30-06-2009, 10:15 PM
Hehe Em năm nay mới sinh viên năm I BKĐN :D (19 tuổi) Cho em bon chen với được ko :D. em đã từng lập cái topic có ý định tương tự nhưng rồi cũng chẳng đi đến đâu :D. Hy vọng lần này sẽ khác :D. Cho em ký cái tên với ha :D. Nhỏ nhất nhóm :D (nếu được gia nhập) :D
About Me:
Y!M : kaszuky
Email: kaszuky@yahoo.com.vn or thanglenguyen196@gmail.com
Phone: 01677393196

cuongthinh
01-07-2009, 01:12 PM
Hiện mình vừa lập một địa chỉ mail là picsinhvien@gmail.com, bạn nào muốn gia nhập nhóm thì gửi địa chỉ mail hoặc nick YM cho mình mình sẽ gửi mật khẩu cho. Đề nghị các bạn có thái độ tốt vì lợi ích chung cả nhóm, kô sủa mật khẩu, không viết bài có nội dung kô tích cực trên mail
Những bạn đã viết bài trong topic này đã có địa chỉ mail thì kô cần nhắn lại nữa. Tôi sẽ gửi luôn cho các bạn

Đoàn Khánh Toàn
mail: khanhtoannd86@yahoo.com
YM: khanhtoannd86

0509592
01-07-2009, 09:13 PM
uh!
đã lập nhóm thì cần phải có nguyên tắc hoạt động!
nhưng trước tiên chúng ta sẽ thảo luận vấn đề về việc thành lập nhóm!
sau khi thành lập nhóm thì chúng ta sẽ thảo luận nguyên tắc hoạt động!
về việc thành lập nhóm như thế nào thì anh em mình phải thảo luận với nhau cho thống nhât!
chuc vui!
------------------------
email : truongtv0510@gmail.com
nick name: tvt_kt

"thang ngay dong duoi cuoc doi
nho nguoi co huu he ngay tai ngo"

kaszuky
01-07-2009, 11:48 PM
Đúng á! em cũng định có ý kiến như thế! Em xin có 1 số góp ý thế này ha:
1-Trước mắt thì mình sẽ quyết định ra một người làm trưởng nhóm (người ni biết về Pic kha khá + nhiệt tình tí vì sẽ "BỊ" hỏi mỗi khi thành viên trong nhóm thắc mắc :D), ngoài ra cần có sự hợp tác của các anh trong nhóm nữa mấy người biết biết tí, giúp đỡ tụi nhỏ như tụi em :D.
2-Quyết định giờ giấc, cùng online rồi thảo luận về các vấn đề - ý tưởng .....
3-Một khi đã chấp nhận vào nhóm rồi thì em nghĩ nên nghiêm túc chấp hành các quy tắc của 1 nhóm, có như thế mới có tôn ti trật tự được. :D.
4-Nhìn xa tí :P ví dụ các bạn ở cùng tỉnh thành phố thì thỉnh thoảng offline trao đổi EXP chẳng hạn, hỏi đáp thắc mắc, có thể thì thực hành ngay tại chỗ, trực quang dễ hiểu hơn :D.
Em xin có 1 số ý kiến như thế. Các anh xem thử rồi quyết định ha :D

P/S: Vì cộng đồng PIC lớn mạnh, Một người vì mọi người, Mọi người vì một người. Hãy thể hiện tinh thần sinh viên hợp tác cùng nhau phát triển nào, nâng cao tinh thần tương thân tương ái của sinh viên ta nào, sánh vai với nước ngoài chứ :D. Come on! Come on! :D

robotden
02-07-2009, 01:21 PM
hihihi! a cuongthinh hô hào mọi người vào nhóm đi anh, còn ít quá anh à

hoangnguyen_qn
02-07-2009, 02:57 PM
em cũng muốn tham gia nhưng nếu như tiến trình chậm như thế này thì biết bao giờ....

robotden
04-07-2009, 08:47 PM
ừ, mình cũng thấy hơi chậm, mong các bạn nào cùng ý tưởng vào tham gia, tạm thời a cuongthinh sẽ là admin ha

kaszuky
04-07-2009, 10:59 PM
Haiz vẫn cái kiểu như ngày nào! Nói xong rồi cũng chẳng ai hưởng ứng cả :H -> Chán

picpen
05-07-2009, 05:51 PM
Đọc hết cái luồng này mà mình vẫn ko hiểu , không hình dung được . Nhóm làm việc mà các bạn thành lập là như thế nào ?
Nhóm hoạt động về lĩnh vực gì ? mục đích kế hoạch ? nhóm định nghiên cứu về mảng nào của điện tử ? làm những gì để có sản phẩm ? tìm hiểu và thiết kế sản phẩm gì để đáp ứng như cầu của thị trường , để nhóm có kinh phí để các thành viên có thể kiếm được tiền từ ngành nghề mình đang theo đuổi ?????
Đây là nhóm thiết kế sản phẩm cho thị trường hay là một nhóm trao đổi học tập vậy ?
Các thành viên ở xa nhau quá thì làm thế nào để có thể thống nhất và hỗ trợ công việc cho nhau , ko chỉ đơn giản là trao đổi thông tin qua mạng còn các thiết bị làm việc , nghiên cứu thì sao ???
Ai làm trưởng nhóm có thể nói rõ hơn về nhóm cho mọi người được rõ ko ? Mình cũng rất muốn được tham ra nếu mình có cái nhìn tổng quát về nhóm hơn !

kaszuky
05-07-2009, 08:36 PM
Mình ko phải là trưởng nhóm. Mà nhóm cũng chưa thành lập :)) mình xin nói sơ qua như thế này ha:
Thực chất mục đính chính của nhóm cũng chỉ là trao đổi học tập về điện tử nói chung và PIC nói riêng! Trở ngại lớn nhất mình nghĩ cũng chính là vấn đề trao đổi qua mạng! Điều này khá là khó khăn! Nhưng mình nghĩ nếu có sự cộng tác nhiệt tình của các anh các bạn thì sẽ ko thành vấn đề!

Tula
06-07-2009, 12:16 AM
Chào các bạn,
Ý tưởng lập nhóm cùng học tập và phát triển ứng dụng trên nền tảng Vi điều khiển PIC là rất hay. Công ty chúng tôi là đối tác phân phối độc quyền các công cụ phát triển bộ lập trình nạp chip, bo mạch phát triển vi điều khiển nhúng (cho MCU 8052, PIC, PLC, FPGA...) và công cụ mô phỏng, đo lường của hãng LEAP Electronics của Đài Loan. Sản phẩm của LEAP sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo cho các bạn phát triển ứng dụng một cách chuyên nghiệp. Xem trang chủ www.tula.vn hoặc www.leap.com.tw và tải về xem hướng dẫn lựa chọn sản phẩm của hãng LEAP như sau đây để có thông tin chi tiết http://www.leap.com.tw/download/dm/2009%20Product%20Selection%20Guide_English.pdf
Hãy lựa chọn cho mình một công cụ đủ mạnh ngay từ đầu để có một tầm nhìn xa, tiết kiệm thời gian và hướng tới chuyên nghiệp nhanh chóng.
Rất mong được đồng hành cùng các dự án nhúng của các bạn.
Yêu cầu cụ thể xin nhắn tin tới YM: tula131

dung h
06-07-2009, 07:49 AM
chào mọi người ! mình cũng đang tìm hiểu pic . nhưng còn rất kém!
các bạn cho mình vào nhóm học pic với nhe!
gmai: luuvandung0102@gmail.com
yahoo: luuvandung_0102@yahoo.com.vn
mình 22 tuổi,quê HÀ NỘI
mình thấy đây là cơ hội để mọi người giúp đỡ và học hỏi lẫn nhau.-> cùng phát triển và thành công với pic
mình có ý kiến thế nay: các bạn lập nhóm hãy lập 1 groud để tạo 1 diễn đàn chung cho nhóm hoạt động.
mình rất mong chờ ngáy nhóm mình hoạt động.
thanks!

cuongthinh
06-07-2009, 04:22 PM
Xin lõi mọi ngừoi, Mình dạo này bận quá. Có lẽ nhóm lập người nào khác làm trưởng nhóm đi. Cố gắng thúc đấy anh em. Mình đang theo dự án nên đi suốt.

picpen
08-07-2009, 11:58 PM
Tài liệu để học pic trong diễn đàn rất nhiều , các bạn thoải mái tìm đọc mệt nghỉ , đâu cần tìm xa xôi .Nó nằm trong picvietnam đó
Nếu ai khá tiếng anh chút,có nhiều trang nước ngoài hay lắm ,chỉ sợ ko có sức mà học thôi ! ke ke

robotden
09-07-2009, 09:07 PM
dạo này mình bận ôn thi quá.

hình như picpen là người có nhìu kinh nghiệm nên picpen tham gia nhóm đựoc ko
picpen trong miền nam hả

sonduy1
09-07-2009, 09:57 PM
chào các bạn! mình là sinh viên ngành điện tử, cũng đã nghiên cứu PIC, đang theo dsPIC 1 ít, cũng chưa làm được j nhiều. mình thấy cơ hội cho sinh viên tụi mình hiếm hoi quá, làm việc còn độc "tấu quá"; mình lập THREAD này hy vọng bạn sinh viên nào cùng suy nghĩ thì vào trao đổi, lập nhóm, làm các module để tạo sự pro trong làm việc sau này cũng như hy vọng kiếm được ít tiền mua chip,mua linh kiện để học hỏi thêm!
mail : robotden@gmail.com

Em bua~ nay mơi nghe nói về VDk,vậy các bác cho e biết muốn học tốt VDK thi` truoc hết phải học giỏi nhung~ gi` truoc.CAm on cac' pác nhiu` nha

RedLethalArmy
10-07-2009, 01:42 AM
Hi Robotden, mình mới tham gia diễn đàn, xin phép đuợc tham gia. ngày xưa mình cũng chỉ mới lập trình cho họ 8051 thôi. Giờ mình làm software nhưng vẫn còn mê Embeded lắm. Bạn có những tài liệu gì dành cho người lập trình nhúng căn bản không. :)
Rất mong đuợc các bạn trao đổi kinh nghiệm.

nguyenhuanute
16-07-2009, 01:02 PM
Tài liệu thì có nhiều lắm cả tiếng anh lẫn tiếng việ, có bạn nào cần thì mình gửi lên cho.

nguyenhuanute
16-07-2009, 01:06 PM
Mạch nạp, kit mình có đủ cả rồi, toàn là tự làm cả, nhưng cũng chỉ mới học sơ sơ thôi, mỗi tuần chỉ tự học được 2 buổi tối, nên tốc độ cũng chậm lắm.

nguyenhuanute
16-07-2009, 01:08 PM
Mình đang lập trình cho Pic16f877A bằng CCS. Có bác nào có nhã hứng thì chúng ta cùng trao đổi kinh nghiệm nhé.

kaszuky
17-07-2009, 01:42 PM
@ nguyenhuanute : Bạn có thể cho cái mail học yahoo ko? nếu ko thì pm mình quá nick kaszuky :)

nguyenhuanute
20-07-2009, 01:04 PM
mail mình nè: nguyenhuanute@yahoo.co.uk

thaithien
20-07-2009, 04:21 PM
NHóm tập trung đủ chưa?Khởi động cái đi.Bây giờ có lẽ mình sẽ hoạt động như thế này (trước mắt là vậy ):đưa ra chủ đề gì đó để cả nhóm cùng làm,cùng nghiên cứu rồi hỏi lẫn nhau,ai biết rồi thì chỉ người chưa biết cũng như là để tham khảo vậy.Mình đề nghị là làm về giao tiếp USB đi.Nếu bạn nào có ý kiến hay thì cứ mạnh dạn đề xuất nhé để chúng ta có cái mà hoạt động chứ thời gian đang trôi,trôi ,trôi...đấy.

akuan1908
22-07-2009, 02:10 PM
chào mọi người !mình cũng làm 1 fan pic!mình học BKDN , rất muốn làm quen các bạn !

aqbatbai
11-09-2009, 01:06 PM
danh sách tạm thời của nhóm:
1/robotden - robotden@gmail.com -yahoo:robotden87 - 22 tuổi - Hà Nội (người Nam)
2/thaithien - ngththien@gmail.com -yahoo:thuongvemientrung113_bs - 21 tuổi - TPHCM (người Trung)
mình cũng biết 1 ít về pic mong vào nhóm hoc hỏi thêm, mình tên quốc, 22t luôn, ở miền nam. lien lac aqbatbai@gmail.com

aqbatbai
11-09-2009, 01:13 PM
uh!
đã lập nhóm thì cần phải có nguyên tắc hoạt động!
nhưng trước tiên chúng ta sẽ thảo luận vấn đề về việc thành lập nhóm!
sau khi thành lập nhóm thì chúng ta sẽ thảo luận nguyên tắc hoạt động!
về việc thành lập nhóm như thế nào thì anh em mình phải thảo luận với nhau cho thống nhât!
chuc vui!
------------------------
email : truongtv0510@gmail.com
nick name: tvt_kt

"thang ngay dong duoi cuoc doi
nho nguoi co huu he ngay tai ngo"
mình thấy ý kiến rất hay, nhưng gruop tyuệt đối phải có kỉ luật nghiêm khắc thì mới tồn tại lâu dc, lúc trước vào 1 số điễn đàn mình thấy nhiều người cãi nhau chí chóe, coi thường người mới học ít kiến thức ,... nên cuối cùng cũng die. Hy vọng hôm nay mình sẽ có 1 gruop tuyệt vời

vuthanhcong
11-09-2009, 06:51 PM
Chào các bạn, mình là Vũ Thành Công, học ĐHBKHN,20t vừa lên năm thứ 3, chưa được học VXL nhưng đang tự nghiên cứu về PIC, mong được gia nhập nhóm để học hỏi thêm kinh nghiệm.
yahoo: vuthanhcong_1989
mail: success.fet@gmail.com

greenfield
11-09-2009, 10:37 PM
Mình đang học năm cuối đại học BKDN mình muốn tham gia làm việc với các bạn nhé.

phongptc4
30-12-2009, 04:21 PM
Mình đang lập trình cho Pic16f877A bằng CCS. Có bác nào có nhã hứng thì chúng ta cùng trao đổi kinh nghiệm nhé.

Minh đang thiet kế OrCAD Pic 16f877a và max232 nhưng khi nối Rx out tới pin26 của PiC thì dịch k0 duoc

rhinoceros
04-01-2010, 02:15 PM
bang chủ đâu rồi ấy nhỉ :-? thấy lập box mà không thấy lên mạng, hỏi thăm anh em là thế nào ấy nhỉ .
cậu hãy lập lại danh sách thành viên xem nào !
tổ chức buổi gặp mặt các thành viên để có thể trao đổi những gì cần thiết mà theo đúng như bạn bảo tử đầu !
....

hoc_picpicpic
04-01-2010, 10:31 PM
nhóm này có lẽ tan rồi , tớ cũng đang mún tìm bạn để học, nếu co thể thì mình cùng nghiên cứu

tranvanan
16-01-2010, 10:14 PM
chúc vui
Mình xin gia nhập nhóm , mình là Ân, lúc trước học ở CD Nghề Nha Trang, bây giờ đang làm việc ở Nhật nhưng vẫn còn "máu lắm", 24t, mail của mình là vanan_vnn@yahoo.com.
Mong các bạn trong nhóm giúp đở thêm, mình còn yếu lắm.
Còn về con ds1820, bạn robot làm qua rồi thì xin hướng dẫn mình với.mình đang làm nó mà chưa xong.

vinhlec4
17-01-2010, 06:51 PM
minh cung muốn tham gia, cho mình tham gia với. mình ở da nang, 22 tuoi. gmail. bkvinh@gmail.com làm sao để mình trong nhóm có thể tham gia trò chuyện với nhau tốt đây

nguyenthetaihl
17-01-2010, 07:49 PM
Dear all,
Các bạn ở HN có thể qua TECHPAL, hiện nay TECHPAL đang có chương trình hỗ trợ sinh viên linh kiện, thiết bị làm đồ án với yêu cầu bắt buộc là sử dụng PIC và các module đắt tiền sẽ phải trả lại TECHPAL sau khi hoàn thành đồ án. Hiện tại đang có các chương trình sau:

1. Thực hành chức năng cơ bản PIC: LCD (nâng cao thiết kế mạch dùng LCD màu của máy Nokia), thẻ nhớ,USB, ...
2. Làm bảng quang báo dùng PIC
3. Điều khiển qua internet dùng PIC (bao gồm cả lập trình cho PIC và lập trình VB trên PC)
4. Phân tích dữ liệu GPS dùng PIC

Các bạn có đam mê học hỏi có thể đăng ký qua e-mail info@techpal.vn
Chúc các bạn hạnh phúc và thành công!