PDA

View Full Version : Điều khiển Động Cơ DC ( help ??)

playcu
29-06-2009, 11:57 AM
Mình đang làm đồ án (ngôn ngữ ASM) về mạch điều khiển động cơ DC bằng phím ma trận điều chỉnh độ rộng xung , 4x3 (0 >> 9 và 2 phím quay thuận quay ngược ) , nhưng không bít viết đoạn code ASM để đưa ra 4led 7 đoạn (hàng ngàn , hàng chục , hàng trăm , hàng đơn vị ) , ứng với tốc độ đạt được vòng / phút ( độ rộng xung ).( mình gà môn này lắm )Ai đó có thể giúp mình được không ?? thank ??

namqn
29-06-2009, 01:16 PM
Mình đang làm đồ án (ngôn ngữ ASM) về mạch điều khiển động cơ DC bằng phím ma trận điều chỉnh độ rộng xung , 4x3 (0 >> 9 và 2 phím quay thuận quay ngược ) , nhưng không bít viết đoạn code ASM để đưa ra 4led 7 đoạn (hàng ngàn , hàng chục , hàng trăm , hàng đơn vị ) , ứng với tốc độ đạt được vòng / phút ( độ rộng xung ).( mình gà môn này lắm )Ai đó có thể giúp mình được không ?? thank ??
Bạn dùng PIC hay dùng vi điều khiển nào khác? Bạn đã có sẵn mạch ứng dụng hay sẽ thiết kế? Bạn hiểu nguyên tắc điều khiển tốc độ động cơ DC bằng PWM chứ?

Thân,

playcu
29-06-2009, 07:26 PM
ah ?? Mình dùng PIC 16f877a thông dụng thôi , thạch anh 4M ?? Mình dùng port D để nhập từ phím ma trận , port B để xuât led , và ccp1 , hoăc ccp2 để đưa ra pwm ra BJT hoặc FET để kéo nguồn xuống cho motor hoạt động , phím ma trận thì mình bít xuất ra led 7 đoạn rồi , nhưng mình không bít xuất để hiển thị 4 chữ số tuơng ứng 4led và tạo ra pwm tuơng ứng ? Khó quá , bạn chỉ mình giúp nha ?? sao mình gà quá đi ?? Ah , bạn có thể nc với mình qua nick yahoo k : thanhngoc_alone ? OK ,các bạn rán giúp mìdnh nha ?

8051topic
29-06-2009, 07:46 PM
Chào bạn playcu, ở đây mình có post đoạn chương trình hiển thị lên 4 Led 7 đoạn cả ASM và C http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2817
bạn tham khảo thêm xem có giúp được gì không nha.
Cách tách từng chữ số để hiển thị thì ct C rất rõ ràng rồi, còn ASM thì bạn thay các số 01, 02, 03, 04 của mình thành bốn biến là OK thôi.

playcu
29-06-2009, 10:13 PM
AH ? ý mình là nhờ mọi người giúp mình về việc , xuất 4 số ra 4 led ( VD : nhan số 1 ; led bên phải hien thi số 1 ; nhấn số 4 thì số 1 dịch chuyển sang trái >> 14 , nhấn số 5 thì >> 145 , rồi nhấn nút cho động cơ quay , pic sẽ tạo ra xung pwwm tuơng ứng làm động cơ quay .Nhưng mình không bít cách xuất led và tạo pwm bằng cách nào và như thế nào >> Cảm ơn mọi người đã xem qua ??

playcu
30-06-2009, 10:59 AM
không ai giúp mình hết??