PDA

View Full Version : Dùng PIC nào để có thể nhận dạng tiếng nói

npbaoduy
30-06-2009, 07:25 PM
Sắp tới em sẽ làm đề tài về nhận dạng tiếng nói. Nhưng em không biết phải sử dụng loại vi điều khiển nào, vậy anh chị nào biết có thể tư vấn giúp em được ko? Và có thể kiếm loại đó ở đâu? Đề tài cũng nhỏ thôi, bộ từ vựng chừng 10 từ. Em xin cảm ơn trước.

namqn
30-06-2009, 07:54 PM
Sắp tới em sẽ làm đề tài về nhận dạng tiếng nói. Nhưng em không biết phải sử dụng loại vi điều khiển nào, vậy anh chị nào biết có thể tư vấn giúp em được ko? Và có thể kiếm loại đó ở đâu? Đề tài cũng nhỏ thôi, bộ từ vựng chừng 10 từ. Em xin cảm ơn trước.
dsPIC và thư viện "Speech Recognition Library" của Microchip, link dưới đây:
http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=2680&dDocName=en023596

Tuy nhiên, thư viện chỉ hỗ trợ tiếng Anh, còn nếu muốn bạn dùng tiếng Việt thì cần nghiên cứu thêm. Có lẽ thầy của bạn cũng muốn xây dựng thư viện nhận dạng tiếng Việt nên mới có đề tài này. Còn nếu dùng tiếng Anh thì bạn chỉ học cách dùng những gì có sẵn của Microchip.

Thân,

npbaoduy
03-07-2009, 08:21 PM
Đúng là em cần phải nhận dạng tiếng việt, tuy nhiên em nghĩ đề tài này ko mang tính khả thi cao lắm! Vì thường là chỉ nhận được vài từ và phải do chính mình nói (do thư viện ghi âm giọng của mình), người khác nói thì khó lắm... Nhưng dù sao cũng phải cố gắng, càng được nhiều càng tốt. Cám ơn a nhiều.