PDA

View Full Version : cần mua IC điều khiển bằng giọng nói HM 2007

lonely_man1985
02-07-2009, 02:31 PM
Hiện nay tôi đang tiến hành làm robot điều khiển bằng giọng nói nhưng mua IC HM 2007 ở Việt Nam không có>Nếu bác nào đã làm rồi thì bán lại cho tôi hay ai có hàng mới thì tôi cũng mua.Bác nào ship được hàng về từ Mỹ cũng được
phone: 0988805834
gặp Phát
Thank mấy bác trước

8051topic
02-07-2009, 10:10 PM
Chào bạn, về con HM2007 này mình xin góp ý với bạn như sau:
1_Con này ở VN không có bán.
2_Bạn mình đã làm đế tài về con này (cũng kiếm được một con) nhưng cuối cùng đã "mắc kẹt" lại.
3_Con này được mua lại từ một bạn sinh viên khóa trước và bạn ấy cũng chưa làm xong.
Mình và bạn này đã khởi tạo được cho HM2007 nhưng không Training được (chẳng biết có phải do IC chết hay do tụi mình không biết làm nữa).
Vài điều góp ý mong rằng bạn có thể chọn đúng hướng đi, nếu bạn vẫn muốn dùng HM thì có thể liên lạc với bạn ấy để trao đổi kinh nghiệm, còn về IC bạn mình có để lại không thì mình chưa biết.
Nếu cần bạn reply lại trên diễn đàn mình sẽ hỏi giúp bạn.
***Điều khiển bằng giọng nói đã có người làm được bằng VDK AVR, bạn thử tham khảo hướng này xem.
tranvanduy(a)gmail.com

phucthinhel
02-07-2009, 11:42 PM
cài này mình trainning bình thường mà bạn ! mình dùng qua rùi ! Mình làm đề tài cho khách và con nà cũng cho khách cung cấp cho luôn . vì mua qua digikey giá cũng không rẻ đâu bạn à . Mình xác nhận lại là con này chạy không ổn định nhất là môi trường nhiều tạp âm .

khaivinh_plc
12-07-2009, 04:45 PM
Mạch nhận giạng giọng nói dùng HM2007 mình đã làm rui! chạy tốt nhưng rất nhiểu (như bạn "PHUCTHINHEL" nói). Hướng giải quyết là mình nghĩ thiết kế một mạch lọc tiếng nói, tức là mạch đó chỉ cho phép giọng của người TRAINING qua thôi. Như thế là hết nhiểu...
Nhung minh không biết bắt đầu từ đâu và dùng phương pháp gì... Có bạn nào biết xin chỉ dùm.thanks!

8051topic
12-07-2009, 04:51 PM
Chắc là bạn lonely_man1985 "bỏ chạy" rồi.
Mình dùng loại mic than bình thường với các loại mic xịn để thu tín hiệu vào con HM mà nó vẫn không vào được nên kết luận như vầy: không Training được (chẳng biết có phải do IC chết hay do tụi mình không biết làm nữa).
Bạn phucthinhel dùng loại mic nào vậy, quá trình training như thế nào?
Mình cũng muốn hoàn thành project này.

khaivinh_plc
13-07-2009, 03:34 PM
Chắc là bạn lonely_man1985 "bỏ chạy" rồi.
Mình dùng loại mic than bình thường với các loại mic xịn để thu tín hiệu vào con HM mà nó vẫn không vào được nên kết luận như vầy: không Training được (chẳng biết có phải do IC chết hay do tụi mình không biết làm nữa).
Bạn phucthinhel dùng loại mic nào vậy, quá trình training như thế nào?
Mình cũng muốn hoàn thành project này.

Mình dùng mic loại nào nó cũng nhận hết. nhưng nếu có mic xịn thì đỡ nhiễu hơn. Mạch của bạn có set số trên led 7 đoạn được không? (dùng bàn phím). Nếu được thì HM2007 của bạn vẫn ổn. Bạn nên xem lại các chân WLEN, AGND, CPUM thử xem có đúng với mode bạn chọn chưa. mạch của mình WLEN mối đất, AGND không nối j hết, CPUM nối đất luôn (tại mình dùng mode bàn phím). chúc bạn thành công!!!
p/s: Mình nghĩ con HM2007 này đắc tiền thế chắc không dễ hư đâu.

8051topic
13-07-2009, 08:02 PM
Mình thử dùng chế độ Manual thì có hiện số lên Led 7 đoạn luôn, nhưng dùng loại mic nào cũng không nhận được tín hiệu, sơ đồ mạch hoàn toàn giống trong datasheet thôi.
Trong datasheet nói khi thu được giọng nói thì nó sẽ set led báo hiệu sáng, mình lại thấy nó lúc nào cũng sáng hết, hay do thời gian nó lưu được ít quá nên mình chưa kịp nói cho nó nhận nhỉ!
Cảm ơn bạn khaivinh_plc nha!

khaivinh_plc
15-07-2009, 07:49 PM
Mình thử dùng chế độ Manual thì có hiện số lên Led 7 đoạn luôn, nhưng dùng loại mic nào cũng không nhận được tín hiệu, sơ đồ mạch hoàn toàn giống trong datasheet thôi.
Trong datasheet nói khi thu được giọng nói thì nó sẽ set led báo hiệu sáng, mình lại thấy nó lúc nào cũng sáng hết, hay do thời gian nó lưu được ít quá nên mình chưa kịp nói cho nó nhận nhỉ!
Cảm ơn bạn khaivinh_plc nha!

Vậy là mạch của bạn không sao rùi!!! minh nghĩ mạch bạn đã chạy rùi đấy. Khi mình dạy nó thì led đơn trong mạch sẽ nhấy (nhanh) một cái. Tức là giọng của bạn đã được thu. bạn thử dạy 2 lần cho 2 số khác nhau. Sau đó, nói lại từ số một thử xem... chúc thành công...again.

Chú ý: LED đơn chỉ nhấy một cái thôi (chú ý mới thấy).

quangtung1123
20-07-2012, 05:24 PM
chào các bác, bác nào dùng nhiều loại này rồi thì hướng dẫn cụ thể cho e làm với? cảm ơn các bác!