PDA

View Full Version : cho em hỏi cách lấy dữ liệu ở cổng COM

newbiehoc
03-07-2009, 10:02 AM
Chào mọi người em có thắc mắc mà ko biết giải quyết như thế nào, đó là em muốn lấy số liệu mà một đầu cân điện tử VD: Toledo, hoặc Kingbird...khi được lắp đặt và cắm vào cổng COM của máy tính. Bây giờ em muốn viết một chương trình để lấy cái số liệu của nó khi truyền vào máy tính thì em sẽ làm như thế nào? Em dùng VB6.0. Mong anh Ngohaibac và mọi người giúp đỡ em trong việc này với. Mọi người ai có chương trình thì có thể chỉ cho em ko? Về giao thức truyền tin hoặc tần số truyền, do ko có đầu cân để làm, nên mọi người có thể lấy ví dụ cũng đc, khi có đầu cân thật thì em sẽ chỉnh lại cho phù hợp. Mong rằng Topic này sẽ giúp em và các bạn chưa rõ về lập trình điều khiển sẽ cho em và nhiều bạn khác thông tin bổ ích, vì em xem trong các bài khác toàn là những bài của các cao thủ lên em đọc mà chẳng hiểu gì ( vì em ko học điện tử viễn thông ). Xin cảm ơn mọi người.

newbiehoc
03-07-2009, 04:15 PM
sao chẳng thấy hưởng hết trơn vậy? Đừng vào liếc qua và bỏ đi một cách lạnh lùng như thế chứ. hay mọi người ko hiểu câu hỏi của mình nhỉ ? :)

newbiehoc
03-07-2009, 10:39 PM
bó tay. Sao chẳng thấy ai trả lời vậy, cả một diễn đàn to như thế này mà chẳng thấy ai nói 1 câu.

TANDEM
05-07-2009, 10:19 AM
Chào mọi người em có thắc mắc mà ko biết giải quyết như thế nào, đó là em muốn lấy số liệu mà một đầu cân điện tử VD: Toledo, hoặc Kingbird...khi được lắp đặt và cắm vào cổng COM của máy tính. Bây giờ em muốn viết một chương trình để lấy cái số liệu của nó khi truyền vào máy tính thì em sẽ làm như thế nào? Em dùng VB6.0. Mong anh Ngohaibac và mọi người giúp đỡ em trong việc này với. Mọi người ai có chương trình thì có thể chỉ cho em ko? Về giao thức truyền tin hoặc tần số truyền, do ko có đầu cân để làm, nên mọi người có thể lấy ví dụ cũng đc, khi có đầu cân thật thì em sẽ chỉnh lại cho phù hợp. Mong rằng Topic này sẽ giúp em và các bạn chưa rõ về lập trình điều khiển sẽ cho em và nhiều bạn khác thông tin bổ ích, vì em xem trong các bài khác toàn là những bài của các cao thủ lên em đọc mà chẳng hiểu gì ( vì em ko học điện tử viễn thông ). Xin cảm ơn mọi người.

Tôi cũng là người mới bắt đầu. Vậy tôi và bạn cùng bàn bạc nhé!
- Tôi không hiểu cấu tạo và nguyên lý hoạt động của cân điện tử (Toledo, Kingbird...) như thế nào. Do vậy, tín hiệu từ đầu out của cân để cắm vào cổng COM?
- Trường hợp tín hiệu đầu out của cân điện tử là tín hiệu điện dưới dạng Analog thì bạn sẽ thông qua một VĐK chuyển tín hiệu Analog thành tín hiệu số truyền thông qua cổng COM và trên máy tính sử dụng phần mềm VB, VC, C#... để giao tiếp.

newbiehoc
06-07-2009, 08:48 AM
thông qua một VĐK chuyển tín hiệu Analog thành tín hiệu số truyền thông qua cổng COM và trên máy tính sử dụng phần mềm VB, VC, C#... để giao tiếp.
Một VĐK mà bạn nói ở đây có phải là mạch 232 không? Nếu đúng thì ở trong đầu cân nó đã có sẵn rồi, bây giờ mình chỉ việc code ở trong chương trình Visual Basic 6.0, sao cho nó có thể nhận được tín hiệu khi mà mình cắm vào cổng COM và đưa lên máy tính. Bạn nào có chương trình này có thể share cho mình để mình tham khảo ko?

nambh
30-07-2009, 07:30 PM
Nếu cân điện tử đã có đầu ra Rs232 thì tôi có thể giúp bạn nếu bạn ở HN. Please Contact nammanhut@gmail.com

anh_tran
30-07-2009, 09:40 PM
đầu tiên bạn hãy dùng chương trình test cổng com ở http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5077 sau đó bạn xem dữ liệu nào là dữ liệu đúng mà viết chương trình lấy nó.

xuanhiendk2
31-07-2009, 08:09 PM
Trước tiên bạn phải biết dữ liệu được truyền lên máy tính thông qua cổng COM có dạng như thế nào. Sau đó trên VB bạn sẽ thiết lập phương thức nhận dữ liệu phù hợp. Vì bạn nêu đề tài chưa rõ ràng nên chưa thể giúp được bạn nhiều.