PDA

View Full Version : Giả lập cổng COM?

binladen_vn88
06-07-2009, 03:20 PM
Mình muốn tạo giả lập một cổng COM, với 2 chân truyền nhận dữ liệu có chức năng như chân RxD và TxD của chip, nhưng chưa biết thực hiện thế nào. Mong các bạn chỉ giúp.
Thanks!

khangspkt
07-07-2009, 12:39 AM
Mình muốn tạo giả lập một cổng COM, với 2 chân truyền nhận dữ liệu có chức năng như chân RxD và TxD của chip, nhưng chưa biết thực hiện thế nào. Mong các bạn chỉ giúp.
Thanks!

Bạn có thể nói rõ ý bạn không? giả lập phần cứng bằng phần mềm hay thực hiện mô phỏng. Mục đích của việc giả lập của bạn nhằm kiểm tra gì ?

vagabondtt1503
07-07-2009, 10:50 PM
Nếu như mình muốn giả lập cổng COM bằng proteus liệu có được không?Mình thấy như USB vẫn giả lập được nhưng mình vẫn chưa tìm được cách gải lập với cổng COM

khangspkt
09-07-2009, 12:28 AM
Nếu như mình muốn giả lập cổng COM bằng proteus liệu có được không?Mình thấy như USB vẫn giả lập được nhưng mình vẫn chưa tìm được cách gải lập với cổng COM

Trong Protues có cổng com, 1 loại là Conn d9f, một loại là com physical (tên part là COM PIM)
loại thứ 1 sử dụng để chạy mạch in, loại 2 COmpim mình đọc hướng dân (F1) giả lập kết nối với com thực. Mình thử có connert với hyperterminal mà không thấy hoạt động gì. Bạn ngâm cứu thử chức năng này của Protues. Chắc là phải nhờ anh em có kinh nghiệm hỗ trợ thôi !

Bluetek212
24-07-2009, 12:34 AM
nếu giả lập bằng Proteus thì cài thêm cái Virtual Serial Port Driver nhé!Rất dễ sử dụng, dùng cái file mẫu COMPIM của proteus áh! Download ở link dưới nhé! chúc bạn thành công!
http://www.mediafire.com/?mnhmnuh4wml

vagabondtt1503
24-07-2009, 10:58 PM
cảm ơn bạn rất nhiều