PDA

View Full Version : Mạch điều khiển tay máy

nhiepphong1
20-07-2009, 12:20 AM
Hiện mình đang làm luận văn tốt nghiệp về điều khiển cách tay máy. Mạch điều khiển gồm 16F877A làm master và 4 con 18F2431 làm slave giao tiếp với nhau bằng bus I2C. Mạch mình hiện tượng hơi lạ. Có 1 con PIC 18 phải lấy ngón tay sờ( hoặc để gần nó) thì nói mới chạy PID vị trí được, còn không nó cho động cơ quay vù vù luôn. Xin hỏi có ai bik lý do và cho mình cách khác phục. Mình nghĩ là do Bus I2C gây nhiễu hay sao đó . Mong mọi người chỉ giáo!

nguyendinhtuan
20-07-2009, 06:21 AM
Hiện mình đang làm luận văn tốt nghiệp về điều khiển cách tay máy. Mạch điều khiển gồm 16F877A làm master và 4 con 18F2431 làm slave giao tiếp với nhau bằng bus I2C. Mạch mình hiện tượng hơi lạ. Có 1 con PIC 18 phải lấy ngón tay sờ( hoặc để gần nó) thì nói mới chạy PID vị trí được, còn không nó cho động cơ quay vù vù luôn. Xin hỏi có ai bik lý do và cho mình cách khác phục. Mình nghĩ là do Bus I2C gây nhiễu hay sao đó . Mong mọi người chỉ giáo!

Có lẽ thạch anh của em có vấn đề, em xem thay thạch anh khác xem. Loại tốt ấy.

thienlong
25-08-2009, 10:25 AM
chao cac ban, minh moi hoc ve vi dieu khien,cac ban biet bo timer trong vi dieu khien dung de lam gi ko? va nhung ung dung cua no'?

thienlong
25-08-2009, 10:28 AM
minh dang dinh lam ve canh tay robot ,su dung PIC de dieu khien ban nao co kinh nghiem xin chi giao' minh` ?

thienlong
25-08-2009, 10:32 AM
mach cua ban bi nhieu rui. ban thu xem lai cac chan cua vdk ko su dung da noi dat chua ; hoac mach in cua ban chua do dat cung co the gay ra nhieu~.