PDA

View Full Version : Tập hợp các tài liệu về USB

sinhluc
13-04-2006, 03:15 PM
em đã biết làm được vói vi điều khiên 8051
nay muốn học pic de làm giao tiep USB, Em làm luôn voi dong pic18f4550 (cho nhanh,) co đc không hay la cứ phải bắt đầu voi f16
các bác cho lời khuyên

namqn
13-04-2006, 08:06 PM
em đã biết làm được vói vi điều khiên 8051
nay muốn học pic de làm giao tiep USB, Em làm luôn voi dong pic18f4550 (cho nhanh,) co đc không hay la cứ phải bắt đầu voi f16
các bác cho lời khuyên
Nếu học PIC thì học với con nào cũng được, vì chúng khá giống nhau về kiến trúc. Bạn sẽ ít khi dùng hết tất cả các ngoại vi, trừ khi bạn có một project lớn. Còn về giao tiếp USB, nó không đơn giản như cái cổng nối tiếp hay song song trong máy tính đâu, nó là cả một nghệ thuật. Bạn thử đọc tài liệu giới thiệu về USB dưới đây để có khái niệm.

Thân,

falleaf
24-06-2006, 10:42 PM
USB Complete 3rd edition

http://picvietnam.com/download/Tutorial/USB_Complete_3rdEdition.pdf

bachelor1979
25-06-2006, 11:09 AM
USB Complete 3rd edition

http://picvietnam.com/download/Tutorial/USB_Complete_3rdEdition.pdf
F xem lại coi tôi đã tải về được rồi nhưng khi mở ra (tôi dùng Acrobat 7.0) thì toàn báo lỗi thôi !
Thân !

falleaf
25-06-2006, 05:09 PM
Mình mở ra được bình thường, có thể trong quá trình download của bạn, kết nối bị đứt, hoặc bị lỗi, cho nên bạn nhận được file có lỗi. Mình đã download thử và thấy nó rất bình thường.

Chúc vui

bachelor1979
25-06-2006, 06:26 PM
Mình mở ra được bình thường, có thể trong quá trình download của bạn, kết nối bị đứt, hoặc bị lỗi, cho nên bạn nhận được file có lỗi. Mình đã download thử và thấy nó rất bình thường.

Chúc vui
Tôi đã download lại, dung lượng là 8,66M chắc lần này sẽ đọc được !
Thanks !

dohoangnam
20-07-2006, 04:04 PM
Tài liệu thì nhiều vô số. Nhưng anh nào làm rồi làm ơn bớt chút thời gian POST lên theo kiểu "lịch trình". Nghĩa là qui trình anh đã làm để ra một sản phẩm ấy (sản phẩm có sự giao tiếp PIC với máy tính qua USB). Hướng tư duy, cách làm, bước thực hiện (tài liệu đính kèm) và code. Như vậy anh em mới dễ nhào dô lĩnh vực USB mà tôi cho là không hề dễ dàng này. Xin cảm ơn các thành viên có đóng góp không hề mệt mỏi cho kho tàng kiến thức cũng như sự tiến bộ của anh em!!!
Thân.

bien_van_khat
21-07-2006, 01:28 AM
Nếu có thì 1 cái tut như vậy sẽ rất lớn, vì nó bao trùm quá nhiều: hiểu biết cơ bản về giao thức (đọc mấy chương của cái spec, mấy chương quyển usb complete + mấy chương usb design by example, thêm usb in a nutshell, + nghiền ngẫm nhiều ngày mới hiểu), cách để thực hiện giao thức đó trên pic 4550 (hoặc tương đương). Bạn thấy đó vấn đề quá lớn, do đó nếu bạn đã có hiểu biết phần đầu, và gặp khó khăn khi thực hiện phần thứ 2 thì mọi người có thể giúp bạn. Và từ những Q&A đó những người đi sau có thể dễ dàng hình dung 1 cách cụ thể hơn về công việc.

ntc
22-07-2006, 11:23 PM
Nếu có thì 1 cái tut như vậy sẽ rất lớn, vì nó bao trùm quá nhiều: hiểu biết cơ bản về giao thức (đọc mấy chương của cái spec, mấy chương quyển usb complete + mấy chương usb design by example, thêm usb in a nutshell, + nghiền ngẫm nhiều ngày mới hiểu), cách để thực hiện giao thức đó trên pic 4550 (hoặc tương đương). Bạn thấy đó vấn đề quá lớn, do đó nếu bạn đã có hiểu biết phần đầu, và gặp khó khăn khi thực hiện phần thứ 2 thì mọi người có thể giúp bạn. Và từ những Q&A đó những người đi sau có thể dễ dàng hình dung 1 cách cụ thể hơn về công việc.

Chính xác!

Đúng là viết một cái TUT về USB là chuyện không hề đơn giản.

Viết qua loa thì thiếu trước hụt sau, vì có quá nhiều các vấn đề và các chi tiết liên quan với nhau. Viết cho đủ thì tốt nhất là ... dich nguyên cuốn USB complete hay USB specification.

Làm được một ứng dụng nho nhỏ cũng không đơn giản, chưa kể đến việc nắm rõ và ứng dụng linh hoạt giao tiếp USB trong thực tế cũng không dễ.

haiktqs
30-11-2006, 08:31 AM
help!help!
tôi thấy cái dòng PIC18 có thêm module giao tiếp USB hay quá.
tôi thường nghe các bác làm giao tiếp giữa PIC và PC qua đường truyền USB, không biết có bác nào giao tiếp giữa PIC với 1 cái USB (128Mb chẳng hạn) chưa?
Xin được chỉ giáo.Xin được chỉ giáo..
ah.các bác chỉ giúp em chỗ nào ( ở Hà Nội) bán dòng pic18 nhe!
Lính mới mong được sự dìu dắt.

lamhoang
07-02-2007, 08:41 AM
trong cac dong Pic thi loai nao co the giao tiep USB
minh su dung 16f876A
Loai nay co the giao tiep USB ko vay

namqn
07-02-2007, 08:45 PM
trong cac dong Pic thi loai nao co the giao tiep USB
minh su dung 16f876A
Loai nay co the giao tiep USB ko vay
Những PIC sau có module giao tiếp USB:
PIC16C745/765
PIC18F4550/4455/2550/2455/4450/2450

PIC16F876A không có module giao tiếp USB, còn viết bằng firmware thì chắc hết chỗ cho chương trình ứng dụng.

Thân,

DKH
08-02-2007, 01:44 AM
Mạch nguyên lý+mạch in + firmware bạn thử coi xem khai thác được gì nhé
http://www.piclist.com/images/boards/18F4500USB877IO/index.htm

falleaf
09-02-2007, 10:58 AM
Slide về thiết kế các thiết bị USB

windownsvista
10-03-2007, 03:29 PM
Anh Nam có thể giới thiệu cho Em đường đẫn tài liệu về USB được không?
Em định làm giao tiếp thông qua cổng USB!
Cảm ơn Anh Nhiều!

bien_van_khat
16-03-2007, 10:39 PM
Giao tiếp USB, nó không đơn giản như cái cổng nối tiếp hay song song trong máy tính đâu, nó là cả một nghệ thuật.

Người học về USB phải là một nghệ sĩ = đam mê + liều lĩnh :cool:.
Nghệ sĩ ko đi theo đường mòn = đừng hỏi xin tài liệu làm gì, nếu ko đủ đam mê + liều lĩnh để đi tìm, thì cũng ko đủ để đọc tài liệu xin được đâu :D.

tinhbanso
15-04-2007, 03:35 PM
chào các bạn cũng đang làm mạch giao tiếp usb và pic. mình nghiên cứu phần mềm mplab ( thằng này tương tự như C) và c18 . nhưng đang bí nên nhờ các bạn giải thích . sao làm tất cả những hướng dẫn cuối cùng chương trình vẫn báo lỗi khi build là "process types do not agree ... all ..input" ( mình ko có phần cứng chỉ viêt phần mềm, có thể do đây ko).
thứ hai, mình định sử dụng giao tiếp usb - pic để điều khiển động cơ AD. vậy mạch điều khiển qua usb có gì khác so với mạch điều khiên qua cổng com ko?
bạn nào có mạch điều khiển động cơ qua qua usb thi share cho minh với.
rất mong sự giúp đỡ của các bạn.

namqn
15-04-2007, 08:03 PM
chào các bạn cũng đang làm mạch giao tiếp usb và pic. mình nghiên cứu phần mềm mplab ( thằng này tương tự như C) và c18 . nhưng đang bí nên nhờ các bạn giải thích . sao làm tất cả những hướng dẫn cuối cùng chương trình vẫn báo lỗi khi build là "process types do not agree ... all ..input" ( mình ko có phần cứng chỉ viêt phần mềm, có thể do đây ko).
thứ hai, mình định sử dụng giao tiếp usb - pic để điều khiển động cơ AD. vậy mạch điều khiển qua usb có gì khác so với mạch điều khiên qua cổng com ko?
bạn nào có mạch điều khiển động cơ qua qua usb thi share cho minh với.
rất mong sự giúp đỡ của các bạn.
Tôi đoán là bạn định nói đến lỗi "Processor types do not agree ...", thông báo này cho thấy bạn thiết lập loại chip trong các tập tin nguồn không thống nhất. Bạn kiểm tra lại các tập tin nguồn, và chú ý là phần thiết lập trong MPLAB (mênu Configure, lệnh Select Devices) cũng phải đúng như vậy.

USB hay RS-232 là môi trường/cách thức giao tiếp giữa PC và PIC, các bộ điều khiển động cơ dùng PIC thường thực hiện chức năng điều khiển trong PIC, do đó về nguyên tắc không có gì khác nhau giữa điều khiển động cơ bằng PIC với giao tiếp PC qua cổng COM hay qua USB.

Thân,

mocde_vn
15-10-2007, 07:50 AM
bạn nào làm giao tiếp úb voi 8051 đc rồi thì hướng dẫn với. mình cũng đang rất muốn làm

herobinh
31-12-2007, 09:59 AM
Ai co tai lieu tieng viet ve USB khong cho minh voi,cam on nhieu

hopeman
29-05-2008, 12:20 PM
thực ra thì cũng có nhưng mà sơ sài lắm . tôi nghĩ bạn nên đọc cuốn "USB in a nutshell", cuốn này rất ngắn, dễ đọc mà đọc xong đảm bảo làm được USB HID ( tôi chưa biết gì về PIC đọc cuốn này liều làm mà chạy rồi :D) .chúc bạn thành công ( nhớ kiếm tinh thần "máu lửa" của BVK khi đọc sẽ nhập tâm nhanh hơn )

hocluoi
23-10-2008, 01:23 PM
đệ tử nhâp môn xin chào các đại gia!
Đã từ lâu mình muốn tìm hiểu về USB nhưng chưa tìm được tài liệu, nay gặp được "kho" mình rất mừng, cám ơn các bạn! mình sẽ tìm hiểu có gì mới mình sẽ trao đổi thêm với các bạn.

phithinh
24-03-2009, 08:27 AM
mình muốn đọc dữ liệu từ một thiết bị có cổng giao tiếp usb về để viết code cho nó, các huynh nào có kinh nghiệm trong chuyện này tư vấn giúp mình với, thanks nhìu

phungtung
24-03-2009, 09:16 AM
Sao các bạn không đề nghị mở lớp dạy về cách giao tiếp USB nhỉ?
Chắc chắn sẽ có người dạy.
Nếu các bạn chỉ muốn đi xin code hoặc hướng dẫn thì 100% là sẽ không ai cho đâu.

voicewithin
22-04-2009, 03:08 PM
Đề nghị mở lớp dạy như nào vậy bác? Chắc sẽ có nhiều người quan tâm, nếu mở được lớp mà có thu học phí cũng được

laiquangtuyen
30-04-2009, 09:34 PM
Tui sẽ hướng dẫn các bạn làm usb theo qui trình mà không cần đọc sách. Coi xong 15 phút là làm được liền. Mà dễ nhất là ban đầu tự làm cho mình 1 cái đồ chơi game trên mấy tính. Nếu có 5 người ủng hộ thì tui mới bắt đầu!
Ok!

manhha2799
01-05-2009, 06:04 PM
1 người đầu tiên nhé.

tranhuyky
02-05-2009, 12:13 PM
Người thứ 2 đây :D

thaithien
02-05-2009, 02:53 PM
Tui không phải là người thứ 3 ?

thangveo1987
04-05-2009, 11:32 AM
Tui sẽ hướng dẫn các bạn làm usb theo qui trình mà không cần đọc sách. Coi xong 15 phút là làm được liền. Mà dễ nhất là ban đầu tự làm cho mình 1 cái đồ chơi game trên mấy tính. Nếu có 5 người ủng hộ thì tui mới bắt đầu!
Ok!

Thật k đó, tớ là người thứ 4, bạn tớ là người thứ 5 nè
:D
đại ca chỉ bảo đi

namlong782004
04-05-2009, 11:33 AM
Tui là người thứ 4 đây

tranhuyky
04-05-2009, 09:52 PM
Đủ 5 người rồi đó bồ ơi :D

laiquangtuyen
06-05-2009, 09:44 PM
OK! Vậy là đã đủ! Kể từ tối nay tui sẽ bắt đầu vẽ schematic cho các bạn, để các bạn chuẩn bị phần cứng trước đã rồi chúng ta sẽ bắt đầu từng bước 1 lập trình cho sướng. Tuần sau bắt đầu từ thứ 2 chúng ta sẽ làm việc trên nền CCS trước, bởi lẽ nó thân thiện dễ hiểu, rồi sau đó sẽ chuyển lần lần sang các ngôn ngữ cấp cao hơn sau, mà tui nói trước biết tới chỗ nào thì tui nói tới đó, có chỗ nào sai thì cùng bàn luận nhé! Hê hê cảm ơn đã có nhiều người quan tâm tới đề tài chỗ này ha!

gkien
25-10-2009, 11:23 AM
bác nào có tài liệu về so sánh các ưu nhược điểm của các phương thức kết nối máy tinh không, so sánh giữa: com, LPT, khe cắm và USB.
bác nào có bài phân tích thì up cho em với. Em đang bí quá.
cám ơn các bác.

peter_anh002
12-03-2010, 11:15 AM
OK! Vậy là đã đủ! Kể từ tối nay tui sẽ bắt đầu vẽ schematic cho các bạn, để các bạn chuẩn bị phần cứng trước đã rồi chúng ta sẽ bắt đầu từng bước 1 lập trình cho sướng. Tuần sau bắt đầu từ thứ 2 chúng ta sẽ làm việc trên nền CCS trước, bởi lẽ nó thân thiện dễ hiểu, rồi sau đó sẽ chuyển lần lần sang các ngôn ngữ cấp cao hơn sau, mà tui nói trước biết tới chỗ nào thì tui nói tới đó, có chỗ nào sai thì cùng bàn luận nhé! Hê hê cảm ơn đã có nhiều người quan tâm tới đề tài chỗ này ha!

Sao lâu vậy pác, qua năm rùi mà hok thấy hướng dẫn AE vậy :(

letanminh
19-03-2010, 09:20 AM
Trong vấn đề giao tiếp máy tính qua cổng USB,để lập trình trong ccs để gửi lên máy tính ADC 10 bit.Mấy Anh nào biết vấn đề này giúp cho Em với.

hongmta
26-06-2010, 09:16 PM
bác chủ tịch post bài giúp anh em với! em cũng đang cần học món này!

huyhoang_mta
29-06-2010, 07:41 PM
bác Tuyên ơi, em cũng xin học nữa

ak47
30-06-2010, 11:29 PM
Đại ca Tuyên lại mang con bỏ chợ rồi! Làm anh em hăng máu lên rồi... như thế sao?

chuotdientu
28-07-2010, 02:54 PM
Đây là sản phẩm của tớ
1.Điều khiển 8 led đơn
2. Dùng PIC18F4550
3. Giao tiếp qua USB
4. Viết bằng VB6 và CCS
5. Đính kèm file demo: file hex, exe, schematic trong giao diện.

AI cần thì ra quán cafe tớ chỉ cho..(Nội thành tpHCM thôi hen)

bravesoldier
04-08-2010, 11:47 PM
Đây là sản phẩm của tớ
1.Điều khiển 8 led đơn
2. Dùng PIC18F4550
3. Giao tiếp qua USB
4. Viết bằng VB6 và CCS

Bác có thể dịch cho em 1 file hex config cho thạch anh 8MHz không, nhìn của bác mà thèm. bác có thể dạy cho em được không dotien.dzung@gmail.com. Không phải em lười mà vì chỉ còn 1 mớ 8MHz, trong đó có 1 con thì hàn chết vào cái mạch ngâm ủi, cạy ra thì cũng tan mạch. Với lại viết firm usb và app là quá ngoài tầm với của em.
Regard.

chuotdientu
05-08-2010, 09:05 PM
yeah! tớ up lên file dùng cho thạch anh 8Mhz và 16Mhz, bạn nạp thử!

Nếu bạn thấy thích, muốn làm thì tớ có thể chỉ cho (bao chạy ), hẹn ở quán cafe chúng ta cùng thảo luận.

bravesoldier
06-08-2010, 01:07 AM
yeah! tớ up lên file dùng cho thạch anh 8Mhz và 16Mhz, bạn nạp thử!

Nếu bạn thấy thích, muốn làm thì tớ có thể chỉ cho (bao chạy ), hẹn ở quán cafe chúng ta cùng thảo luận.

Thanks much! Em là dân amateur - chính xác là như vậy. Cà phê với bác chắc là khó, vì cần 1 chuyến xe QN-Hà Nội, 1 chuyến bay Hà Nội-TP Hồ Chí Minh. Em mong muốn bác cho em biết bác đọc tài liệu gì? Chắc là thiên nan, vạn nan, phải có cơ duyên gì đây để xơi được cái anh USB nhỉ?
Regard.
http://i387.photobucket.com/albums/oo318/bravesoldier/untitled.jpg

chuotdientu
06-08-2010, 10:28 AM
Yeah, cái anh USB đúng thật là khó xơi!

Tài liệu về USB thì nhiều, tớ thấy mọi người hay nhắc về: "USB Complete 3rd edition", ngay mấy bài đầu của luồng này cũng có nhắc.

Nói thật tớ chưa đọc mấy tài liệu đó, chỉ biết USB là gì thôi, tớ làm được là do có "bí kíp", "bí kíp" tớ tìm được từ...quán cafe. chứ tự tớ làm chắc cũng vất vả lắm.

Mà tớ thấy quyển "USB Complete 3rd edition" khá chi tiết và đầy đủ, có sẵn code VB và C#,
bạn có thể tham khảo luồng sau:

http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=20513

bravesoldier
06-08-2010, 01:02 PM
Yeah, cái anh USB đúng thật là khó xơi!

Tài liệu về USB thì nhiều, tớ thấy mọi người hay nhắc về: "USB Complete 3rd edition", ngay mấy bài đầu của luồng này cũng có nhắc.

Nói thật tớ chưa đọc mấy tài liệu đó, chỉ biết USB là gì thôi, tớ làm được là do có "bí kíp", "bí kíp" tớ tìm được từ...quán cafe. chứ tự tớ làm chắc cũng vất vả lắm.

Mà tớ thấy quyển "USB Complete 3rd edition" khá chi tiết và đầy đủ, có sẵn code VB và C#,
bạn có thể tham khảo luồng sau:

http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=20513

Đã là Complete thì đương nhiên là đủ rồi. Luồng trên em cũng xem rồi. Đến giờ em đang cố tìm hiểu để hệ thống hóa khái niệm. Còn làm ra cơm phở như bác thì chắc là chưa :)

laiquangtuyen
08-08-2010, 08:21 AM
Hihi, xin chào tất cả mọi người!
Chúc mọi người năm mới vui vẻ, học kì mới đạt nhiều kết quả tốt.
Nói thật ra thì làm usb khó ở chỗ hiểu sâu về nó, nếu làm thì chúng ta sẽ sử dụng thư viên có sẵn của hãng cung cấp, sau đó sẽ phát triển trên nền thư viện có sẵn, hiện tại microchip hỗ trợ hầu như toàn bộ nguồn thư viện này, các bạn có thể điều khiển thiết bị thông qua cổng usb, hay làm 1 cái ổ đĩa thông qua thẻ nhớ (đầu đọc thẻ nhớ), hay có thể làm một cái máy đọc usb để load ảnh ra màn hình xem chơi.
Và tất cả đã có tại đây chỉ cần download về và config cho phù hợp với con chip.

http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1486

Và lời cuối cùng là vô cùng thành thật xin lỗi mọi người tại hạ bận đi làm nên không nhớ là có chỗ này trong diễn đàn đã hứa với anh em.

bravesoldier
03-09-2010, 01:01 AM
Hihi, xin chào tất cả mọi người!
Chúc mọi người năm mới vui vẻ, học kì mới đạt nhiều kết quả tốt.
Nói thật ra thì làm usb khó ở chỗ hiểu sâu về nó, nếu làm thì chúng ta sẽ sử dụng thư viên có sẵn của hãng cung cấp, sau đó sẽ phát triển trên nền thư viện có sẵn, hiện tại microchip hỗ trợ hầu như toàn bộ nguồn thư viện này, các bạn có thể điều khiển thiết bị thông qua cổng usb, hay làm 1 cái ổ đĩa thông qua thẻ nhớ (đầu đọc thẻ nhớ), hay có thể làm một cái máy đọc usb để load ảnh ra màn hình xem chơi.
Và tất cả đã có tại đây chỉ cần download về và config cho phù hợp với con chip.

http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1486

Và lời cuối cùng là vô cùng thành thật xin lỗi mọi người tại hạ bận đi làm nên không nhớ là có chỗ này trong diễn đàn đã hứa với anh em.
Bác đùa dai quá, nếu anh em ko dùng C18 thì sao xài được thư viện của bác. 15 phút chắc rằng không xong rồi. Bác làm ơn viết tutorial đi, dùng VB6 và CCS C là tốt nhất bác ạ.

JumboT
22-11-2010, 11:19 PM
Nghe có vẻ bác Laiquangtuyen bận quá thì phải !

vaa_pic
27-11-2010, 03:05 PM
Đây là sản phẩm của tớ
1.Điều khiển 8 led đơn
2. Dùng PIC18F4550
3. Giao tiếp qua USB
4. Viết bằng VB6 và CCS

Hic, ko thấy cái schematic nào trong cái file rar đó hết!

chuotdientu
28-11-2010, 08:45 PM
Hi, schematic nó nằm trong phần giao diện chương trình (file exe đó, cài VB6 mở nó ra là thấy liền à)

đanginhsonht
01-01-2011, 10:02 PM
chac khong an thua roi

lyquangvien
30-03-2011, 01:50 AM
Đây là sản phẩm của tớ
1.Điều khiển 8 led đơn
2. Dùng PIC18F4550
3. Giao tiếp qua USB
4. Viết bằng VB6 và CCS

Chuột ơi! cho mình hỏi ti.
Cái mạch của bạn giả sử khi bị mất điện (dây USB bị rớt ra) thì khi có điện lại chương trình VB trong máy tính có biết được trạng thái hiện tại của nó không vậy?

chuotdientu
09-04-2011, 10:23 AM
Chuột ơi! cho mình hỏi ti.
Cái mạch của bạn giả sử khi bị mất điện (dây USB bị rớt ra) thì khi có điện lại chương trình VB trong máy tính có biết được trạng thái hiện tại của nó không vậy?

Hiện tượng này mình có thể lập trình để theo dõi nó mà, vì khi cắm USB vào nó có thể nhận biết được, khi rút ra nó cũng nhận biết được là thiết bị đã được rút ra, nên trạng thái hiện tại là hoàn toàn kiểm soát được

tvp16789
10-06-2011, 12:25 PM
có ai có tài liệu tiếng việt giới thiệu PIC18F4550 ko, cho mình xin với; mình đang làm đề tài về con này giao tiếp USB. ai có vui lòng up lên cho mình nha. cám ơn

qiuyinffy
14-06-2011, 09:28 AM
Dja complete thi there đương nhiên there Dju ROI. Luong em tren XEM Cung ROI. Djen Thurs co-Jang em Tim Hieu has DJE Thong Hoa Khai Niem. With ra com lam bac Pho Thi Nhu Chua Chac there

chienthan88
21-06-2011, 01:39 AM
chem qua di mat....lam moi cai vb the ma coi la xong...hizhiz...toi la nguoi moi nhap mon dien tu.mac du chua biet duoc nhieu nhung toi ghet nhat nhung ke ba hoa...hehe...

pdkxlily
03-10-2011, 10:13 PM
Đây là sản phẩm của tớ
1.Điều khiển 8 led đơn
2. Dùng PIC18F4550
3. Giao tiếp qua USB
4. Viết bằng VB6 và CCS

tớ cũng đã làm đc sản phẩm này . nhưg có điều khi tạo driver bằng windriver thì trên máy mình thì ok hết . nhưg sao chuyển máy khác thì driver tạo bên máy kia lấy qua lại ko đc , fải tạo diver từ windriver nó mới ok . bác có thử chỉ e cách tạo driver 1 lần xài wa nhùi máy ko à

danghien719
04-10-2011, 09:17 PM
Đơn giản như đang giởn.
bạn thử cài File .inf xem sao.

danghien719
04-10-2011, 09:22 PM
Sặc, buồn buồn ngồi đọc thread này.
Chém giõ vê lờ quá :P
Có cái gì đâu nhỉ ? ai biết thì send cho anh em thế thôi. chẳng có gì phải dấu cả.
Hãy để cho USB ko còn "kinh khủng nữa", mọi anh em SV đều có thể chơi được.
Chờ tôi báo cáo xong đề tài. Viết TUT về USB cho các bạn.
CCS, MikroC, Windriver, HID, Bulk gì cũng được.
Share toàn bộ Project của C# + LabView
Cho bỏ tức, cho mấy thằng cứ dấu dấu nó mấy nghề :P

pdkxlily
04-10-2011, 10:26 PM
Sặc, buồn buồn ngồi đọc thread này.
Chém giõ vê lờ quá :P
Có cái gì đâu nhỉ ? ai biết thì send cho anh em thế thôi. chẳng có gì phải dấu cả.
Hãy để cho USB ko còn "kinh khủng nữa", mọi anh em SV đều có thể chơi được.
Chờ tôi báo cáo xong đề tài. Viết TUT về USB cho các bạn.
CCS, MikroC, Windriver, HID, Bulk gì cũng được.
Share toàn bộ Project của C# + LabView
Cho bỏ tức, cho mấy thằng cứ dấu dấu nó mấy nghề :P

bạn có thể pm yh vào hộp thư mình đc ko . mình muốn thảm khảo vài ý bạn , vì mình đang làm về đề tài này cho đồ án tốt ngiệp mình ,bị bế tắc @@ thanks

danghien719
07-10-2011, 07:59 AM
bạn có thể pm yh vào hộp thư mình đc ko . mình muốn thảm khảo vài ý bạn , vì mình đang làm về đề tài này cho đồ án tốt ngiệp mình ,bị bế tắc @@ thanks

Y!M : danghien_004

atmega_avr
07-10-2011, 09:48 PM
Thực ra làm việc với cổng USB chuẩn HID thì không khó, chẳng qua là nó lằng nhằng thôi, anh em nào chịu khó đọc USB Complete là hiểu hết àh, còn viết chương trình cho PIC bằng CCS thì quá dễ rồi vì nó hỗ trợ thư viện chỉ lấy ra xài thôi, quan trọng viết chương trình trình máy tính thế nào thôi, đối với chuẩn HID thì được hỗ trợ bởi Windows rồi, nó có máy hàm API đó chỉ lấy ra xài thôi, trong USB có nói đó, mình mới đề tài về cổng USB xong lúc đầu thấy khó thiệt đọc tài liêu một tháng sau mình mới hiểu USB là gì. Nếu các bạn cần giúp đỡ thì mình sẽ giúp nhe.

van truong
09-10-2011, 11:31 AM
led 3d cube 8*8*8

van truong
09-10-2011, 11:34 AM
ung dung pic lam led 3d
tren dien dang minh chua thay ai lam ca the
minh moi nguyen cua duoc 2 tuan cung chay duoc vai hieu ung don gian

qhhqnavy
12-03-2012, 11:50 PM
Đọc một thôi một hồi, rùi cũng chưa thấy các bác cho ra lò bài TUT nào cả.
Bác nào cho ra lò một em để anh em xem cùng với.

kidteam
11-11-2012, 10:33 PM
cuối cùng chả có ai hướng dẫn 1 cách cụ thể cả, toàn hứa cuội không.

quanghuyk8b
07-05-2014, 01:59 PM
Đây là sản phẩm của tớ
1.Điều khiển 8 led đơn
2. Dùng PIC18F4550
3. Giao tiếp qua USB
4. Viết bằng VB6 và CCS

Anh cho em xin cái code đc k ?
Hoặc bạn nào có code điều khiển led cho mình xin với nhá. tks :)

ngockonvang
08-05-2014, 10:38 PM
A very good and informative article indeed . It helps me a lot to enhance my knowledge, I really like the way the writer presented his views. I hope to see more informative and useful articles in future.