PDA

View Full Version : Thắc mắc LM335

dvtoan
05-08-2009, 11:20 AM
Các anh cho em hỏi về con lm335 : Nếu sử dụng để đo nhiệt độ thì chân ADJ có cần mắc thêm biến trở không?. Vì em đọc datasheet thấy có 2 trường hợp có biến trở và không biến trở, em đọc nhưng không hiểu lắm, mong các bác giải thích dùm em. Thanks!

phandinh
05-08-2009, 09:00 PM
Tôi làm thì không mắc thêm biến trở ở chân ADJ.
Mạch vẫn chạy chính xác
Up hình cứ báo lỗi, đành nén lại vậy
Do chỉ khảo sát nhiệt độ > 0'C nên biến trở R7 chỉnh sao cho V1 = 2,73 V, VR12 = 4K.

Delfy_Coltech
11-08-2009, 12:09 PM
Nếu bạn đo nhiệt độ môi trường thông thường và nguồn cấp luôn ổn định là 5V thì dùng cái sơ đồ basic như datasheet là OK.
Còn bình thường ít khi nguồn cung cấp ổn định được vì có thể dùng acquy hoặc adapter 9V, 12V... nên mắc thêm biến trở chân ADJ là hợp lý!

Share cho bạn mạch nguyên lý đính kèm.

qteks200
26-10-2009, 02:29 AM
Khi em mô phõng mạch đo nhiệt độ dùng LM335 và Pic8F4550 trong Proteus,chân ADJ của LM335 em không mắc thêm trở, chân này em để not conected,em chưa viết code cho Pic,em bấm chạy thử thì nó báo lỗi "No model speciafied for LM335 " nghĩa là sao a? Có phải là là do e chưa nạp code cho PIC hay là do chân DAJ a? Em upload file bị lỗi hoài à nên không up được.

rikimaru87
26-10-2009, 09:54 AM
mấy anh ơi !!
em đang làm cái máy có 8 cảm biến LM35. tín hiệu ra trước khi đưa vào mạch khuyếch đại và bù nhiệt em mún qua 1 mạch chọn . giống kiểu 8 chọn 1 để đưa vào 1 mạch gia công ( chỉ làm 1 mạch gia công thui) . các anh chỉ em với . có IC hay mạch nào giống cái kiểu chọn đó không ạ ?

aladin_09
29-10-2009, 11:05 PM
mấy anh ơi !!
em đang làm cái máy có 8 cảm biến LM35. tín hiệu ra trước khi đưa vào mạch khuyếch đại và bù nhiệt em mún qua 1 mạch chọn . giống kiểu 8 chọn 1 để đưa vào 1 mạch gia công ( chỉ làm 1 mạch gia công thui) . các anh chỉ em với . có IC hay mạch nào giống cái kiểu chọn đó không ạ ?

Làm chi đây bạn?

dung h
30-10-2009, 01:26 AM
mấy anh ơi !!

bạn dùng con IC MUX ấy ,74151 gay sao ý minh o nhớ lắm! nó cho phép chọn kênh đọc vào từ 8 kênh
mà ban dùng pic thì sử dụng quyét ấy thêm phần cứng làm gì cho phức tạp tốn kém
bạn cứ đưa tín hiệu từ lm35 vào 8 kênh ADC của pic rồi khi bạn muốn đọc ở cảm biến số mấy thi chỉ cần set_adc_channel(xx);
là ok mà
hoặc bạn có thể dùng vòng lặp để giám sát tất cả các cảm biến.
successfull!