PDA

View Full Version : Robot Lau Nhà !

stone
26-08-2009, 10:31 PM
Hiện tại mình đang làm Luận văn tốt nghiệp. Đề tài là thiết kế hoàn chỉnh một chú lau nhà, về phần cơ khí thì cũng đã mường tượng. Phần điện tử cũng đã có một số ý tưởng. Nhưng phần điều khiển thì đang còn nhiều khúc mắc NHỜ MỌI NGƯỜI GIÚP đỡ.

Mình định dùng cảm biến Laze đo khoảng cách từ robot tới đồ vật sẽ dùng khảng 4 or 5 cái. Khi có được khoảng cách từ Robots tời vật thể sẽ quyết định hướng để tránh vật. Kiểu như mấy con Robot tránh vật cản ấy. Tuy nhiên có một phần quan trọng minh chưa làm được là LÀM THẾ NÀO MÀ CON ROBOT ĐI HẾT CĂN PHÒNG và đi được thì làm thế nào cho nó tối ưu.

Mong mọi người cho mình một ít ý tưởng cũng như tài liệu. Thanks

falleaf
27-08-2009, 09:58 AM
Hiện tại mình đang làm Luận văn tốt nghiệp. Đề tài là thiết kế hoàn chỉnh một chú lau nhà, về phần cơ khí thì cũng đã mường tượng. Phần điện tử cũng đã có một số ý tưởng. Nhưng phần điều khiển thì đang còn nhiều khúc mắc NHỜ MỌI NGƯỜI GIÚP đỡ.

Mình định dùng cảm biến Laze đo khoảng cách từ robot tới đồ vật sẽ dùng khảng 4 or 5 cái. Khi có được khoảng cách từ Robots tời vật thể sẽ quyết định hướng để tránh vật. Kiểu như mấy con Robot tránh vật cản ấy. Tuy nhiên có một phần quan trọng minh chưa làm được là LÀM THẾ NÀO MÀ CON ROBOT ĐI HẾT CĂN PHÒNG và đi được thì làm thế nào cho nó tối ưu.

Mong mọi người cho mình một ít ý tưởng cũng như tài liệu. Thanks

Sử dụng thuật toán di chuyển ngẫu nhiên (Zigzag) hoặc thuật toán "Loang" rất kinh điển, có trong cuốn sách các sách về thuật toán, rất nhiều. Nếu bạn ở HCM thì có thể tham khảo luận văn của F ở bộ môn Cơ Điện Tử năm 2004 có nói sơ qua về các thuật toán này và bạn có thể tìm hiểu thêm.

Chúc vui

mcknight
26-06-2010, 05:33 PM
Anh F co thể cho biết giáo trình nào trên mạng nói về các thuật toán trên không, minh có tìm nhưng không thấy , mình không ở HCm

manhlong
28-06-2010, 10:43 PM
thực ra thuật toán loang, như dòng nước loang thì trên mạng có nhiều, cậu có thể viết trên JAVA để mô phỏng.

detam
25-09-2010, 03:05 PM
Co khi robot lau nha.
Hoi do tui co lam mo hinh con robot lau nha. Ban can luu y nhu sau.
chieu cao 150mm de 200mm( nham khong cham phai ban hoac giung ngu).
cac cach cua robot phai bo tron hoac vat canh(neu khong khi cham vao cai gi do con chay duoc).
Su dung cam bien sieu am hoac cam biet vat la duoc.