PDA

View Full Version : có vài vấn đề về mach nap pg3b mong mọi nguoi giúp đỡ

hongquyen
07-09-2009, 11:14 AM
chào cả nhà em đang làm 1 cái mạch nạp mach nap pg3b làm và kiểm tra gần 1 tuần, mà mạch vẫn kg chạy dc, em đuối quá, kính mong anh chị giúp đỡ cho em với, em post hình sơ đồ nguyên lý tự vẽ lại trong orcad- hình thành phẩm các vấn đề cua em như sau - em dùng pic 887

1-khi em cắm chip vào zip(vào ICSP cũg thế) để vài phút thì thấy nóng lên (không biết có toi con pic mới mua ở R&P kg nữa), trên sơ đồ mạch tại những điểm mà em đánh dấu X là những điểm có điện áp 13v, tại sao kì vậy nhỉ, bình thường chỉ có chân số 1 mới nhận dc điện áp này thôi chứ nhỉ, mà ở trong sơ đồ lại có cả chân 6 và 15??? (có phải nóng vì vấn đề này kg???) >> (em đã đo thì nguồn vcc là 5v và VPP là 13v).

2- cũng trên sơ đồ thì con led mà em khoanh tròn khi mới cấp nguồn chưa cắm db25 thì led này đã sáng lên rồi, thế có đúng kg ạ- (khi để lâu cắm nguồn lâu thì cg thấy con 7805 nóng nóng)???

3- em đã thử dùng mạch này với phần mềm melabs và PICPgm Programmer thì 2 phần mềm này kg nhận diện dc mạch nạp - em khg thể dùng WinPicProg vì nó kg hổ trợ 887.

em đã cắm chip trên zip cg như trên icsp mà cả 2 phần mềm đều kg nạp dc, main board em dang dùng là asrock, -trên sơ đồ mạch em pnp là A1015 và diode là 4007

mọi nguời chỉ giúp em với

em cảm ơn

namqn
07-09-2009, 03:46 PM
chào cả nhà em đang làm 1 cái mạch nạp mach nap pg3b làm và kiểm tra gần 1 tuần, mà mạch vẫn kg chạy dc, em đuối quá, kính mong anh chị giúp đỡ cho em với, em post hình sơ đồ nguyên lý tự vẽ lại trong orcad- hình thành phẩm các vấn đề cua em như sau - em dùng pic 887

1-khi em cắm chip vào zip(vào ICSP cũg thế) để vài phút thì thấy nóng lên (không biết có toi con pic mới mua ở R&P kg nữa), trên sơ đồ mạch tại những điểm mà em đánh dấu X là những điểm có điện áp 13v, tại sao kì vậy nhỉ, bình thường chỉ có chân số 1 mới nhận dc điện áp này thôi chứ nhỉ, mà ở trong sơ đồ lại có cả chân 6 và 15??? (có phải nóng vì vấn đề này kg???) >> (em đã đo thì nguồn vcc là 5v và VPP là 13v).

2- cũng trên sơ đồ thì con led mà em khoanh tròn khi mới cấp nguồn chưa cắm db25 thì led này đã sáng lên rồi, thế có đúng kg ạ- (khi để lâu cắm nguồn lâu thì cg thấy con 7805 nóng nóng)???

3- em đã thử dùng mạch này với phần mềm melabs và PICPgm Programmer thì 2 phần mềm này kg nhận diện dc mạch nạp - em khg thể dùng WinPicProg vì nó kg hổ trợ 887.

em đã cắm chip trên zip cg như trên icsp mà cả 2 phần mềm đều kg nạp dc, main board em dang dùng là asrock, -trên sơ đồ mạch em pnp là A1015 và diode là 4007

mọi nguời chỉ giúp em với

em cảm ơn
Bạn thử sơ đồ tương đương với PG3B ở đây chưa:
http://namqn.byethost7.com/uC.php#pic

Mạch đã được thử nghiệm thực tế đấy.

Thân,

thaithienanh
07-09-2009, 09:21 PM
Bạn phạm sai lầm rất lớn khi "tái chế" lại mạch này :o, thực ra cái đế cắm mà bạn tưởng là đơn đó, thực chất là đế cắm kép, nó gồm 2 đế cắm lớn nhỏ chồng vào nhau, dùng cho nhiều dạng chân vi điều khiển, nên các chân mà bạn thắc mắc tại sao lại có điện áp 13V chính xác nó phải đi vào đế nhỏ chứ không phải đế lớn. Trên sơ đồ "tái chế" của bạn rõ ràng bạn đã nhầm tưởng nó là một nên chỉ có 40 chân => bạn nên làm lại mạch và mua vi điều khiển khác. Mong bạn cẩn thận hơn lần sau nhé.
Thân ái.

hongquyen
08-09-2009, 08:56 AM
vậy cho em hỏi thêm 1 câu cuối cùng thôi ạ.

như vậy mạch trên đã chạy, em vẫn có thể nạp chiip bằng bằng ICSP bằng 1 trong 2 phần mềm melabs và PICPgm Programmer phải kg ạ trong 2 phần mềm này có phải cấu hình gì thêm để nó nhận dc chip với mạch nạp này kg ạ??

bây giờ em không muốn làm lại mạch, em muốn dùng đế cắm đó để làm đế cắm cho chip 40 chân vậy thì phải cắt bỏ những chân nào ạ ???(còn đối với chip 28 chân phải cắt bỏ chân nào??) xin xem kỹ giúp em nhé, tại vì nhà nghèo mà pic lại mắc nữa, nên khi toi 1 con rồi nên tiếc lắm ạ !!!

chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm đến câu hỏi của em

thaithienanh
08-09-2009, 09:39 PM
Mạch trên hoàn toàn có thể nạp qua chuẩn ICSP, theo mình bạn nên sử dụng phần mềm winpic800 chạy ổn định và không cần than phiền phần cấu hình, còn về việc bạn muốn làm lại mạch, bạn nên vào luồng "thông tin mạch nạp phần mềm" trong đó có bài viết về mạch nạp PG3B khá chi tiết, chú ý để ổn định hơn bạn nên dùng mạch PG3B loại dùng 7407, bạn căn vào sơ đồ gốc và đối chiếu với sơ đồ mình vẽ lại sẽ thấy cần cắt chỗ nào và hàn chỗ nào. Một điều đáng chú ý nữa là bạn nên tham khảo tường tận những luồng do anh Namq chỉ dẫn, anh Namq là anh trai lớn của diễn đàn á nên rất quan tâm em út mới vào nghề :o
Chúc bạn vui và đạt nhiều kết quả thành công trong nghiên cứu :)