PDA

View Full Version : Vấn đề nhiễu tín hiệu gây ra bởi động cơ dc!

thuyhutfet88
10-10-2009, 10:49 AM
Chào các bạn!
Mình làm 1 mạch điều khiển động cơ DC dùng remote control.Cũng rất đơn giản thôi.Ý tưởng của mình là như thế này:
Tín hiệu tử xa sẽ ngắt ngoài vi điều khiển.Khi ngắt 1 biến đếm sẽ tăng lên.Theo tín hiệu này mình sẽ PWM.
Khi cắm bo mạch chạy rất tốt.Tuy nhiên khi sang mạch in lại có vấn đề.Khi chưa đấu nguồn vào động cơ phần điều hoạt động khá trơn chu.Tuy nhiên khi cấp nguồn cho động cơ hoạt động thì mạch bắt đầu chạy loạn không kiểm soát được nữa.
Đkhiển 1 động cơ DC 24v.Mình dùng 1 máy biến áp 220VAC/24VDC.Nguồn nuôi của động cơ và của mạch mình đã dùng 2 nguồn riêng biệt.Tuy nhiên mình vẫn làm trên 1 bảng mạch in.
Bạn nào đã từng gặp phải vấn đề tutong tự có thể chia sẽ voiứ mình được không?
Cám ơn nhiều!
Tiện đây cho mình hỏi vấn đề nhiễu gây ra bởi động cơ khi mạch chạy?
Mong sớm nhận đc hồi từ các anh chị và các bạn!

thienlong
10-10-2009, 11:32 AM
cac bac cho em hoi hai con transmiter 2248 va 9148 khac nhau o cho nao a.

hoc_picpicpic
10-10-2009, 03:30 PM
Chào các bạn!
Mình làm 1 mạch điều khiển động cơ DC dùng remote control.Cũng rất đơn giản thôi.Ý tưởng của mình là như thế này:
Tín hiệu tử xa sẽ ngắt ngoài vi điều khiển.Khi ngắt 1 biến đếm sẽ tăng lên.Theo tín hiệu này mình sẽ PWM.
Khi cắm bo mạch chạy rất tốt.Tuy nhiên khi sang mạch in lại có vấn đề.Khi chưa đấu nguồn vào động cơ phần điều hoạt động khá trơn chu.Tuy nhiên khi cấp nguồn cho động cơ hoạt động thì mạch bắt đầu chạy loạn không kiểm soát được nữa.
Đkhiển 1 động cơ DC 24v.Mình dùng 1 máy biến áp 220VAC/24VDC.Nguồn nuôi của động cơ và của mạch mình đã dùng 2 nguồn riêng biệt.Tuy nhiên mình vẫn làm trên 1 bảng mạch in.
Bạn nào đã từng gặp phải vấn đề tutong tự có thể chia sẽ voiứ mình được không?
Cám ơn nhiều!
Tiện đây cho mình hỏi vấn đề nhiễu gây ra bởi động cơ khi mạch chạy?
Mong sớm nhận đc hồi từ các anh chị và các bạn!
bạn up sơ đồ nguyên lý lên, mọi người sẽ giúp bạn , chứ nói chung chung thế thì khó giúp bạn lắm .