PDA

View Full Version : Khóa số - Làm như thế nào?

qteks200
21-10-2009, 07:01 AM
Em muốn làm 1 khóa số như thế này a. Nhập mật khẩu 4 số từ các số từ 0-9. Và nếu mật khẩu sai thì có quyền nhập lại thêm 2 lần nữa. Nếu sau 3 lần nhập mà mật khẩu vẫn không đúng thì khóa số sẽ không cho nhập mật khẩu thêm. Em không biết phải bắt đầu làm từ đâu,mong các anh giúp đỡ.

qteks200
22-10-2009, 04:46 AM
các bác giúp em với không thì em tiêu mất

nghia_tdh21
24-10-2009, 11:19 AM
Theo mình nghĩ bạn nên làm như thế này:
+ Để đóng mở khóa bạn phải dủng role để đóng mở chốt, role hoạt động như thế nào bạn phải dùng PIC để điều khiển, phần cơ khí phải bảo đảm chắc chắn.
Để người sử dụng nhập mật khẩu bạn phải dùng bàn phím HEX giao tiêp với PIC (cái này có nhiều trên diễn đàn)
+ Để người sử dụng thay đổi mật khẩu, bạn nên lưu mật khẩu vào eeprom của pic (cách thao tác như thế nào tìm tiếp trong diễn đàn)
+ Cách thức hoạt động như sau:
Khi người dùng nhập mật khẩu so sánh mật khẩu gốc lưu trong eeprom, nếu đúng thì mở khóa, nếu sai thì tăng số lần nhập sai lên
Nếu số lần sai bằng 2 thì delay khoảng 30 phút (nếu không cho nhập mật khẩu nữa thì phá khóa à :))
+Cách thay đổi mật khẩu:
Người sử dụng nhấn phím để vào chế độ thay đổi mật khẩu
Bắt buộc người sử dụng nhập mật khẩu cũ, nếu đúng thì cho người sử dụng nhập mật khẩu mới, lưu mật khẩu mới vào EEPROM của PIC
Ý tưởng của mình là như vậy, hy vọng có thể giúp đuợc chút gì đó cho bạn

tdm
25-10-2009, 11:56 AM
Em muốn làm 1 khóa số như thế này a. Nhập mật khẩu 4 số từ các số từ 0-9. Và nếu mật khẩu sai thì có quyền nhập lại thêm 2 lần nữa. Nếu sau 3 lần nhập mà mật khẩu vẫn không đúng thì khóa số sẽ không cho nhập mật khẩu thêm. Em không biết phải bắt đầu làm từ đâu,mong các anh giúp đỡ.
tham khảo chương trình sau:
sau khi nạp cho pic thì mã mặc định là :00
thay đổi mã theo cú phápsau:#00#00 nhấn ok nhập mã mới nhấn ok để lưu lai mã mới.
nếu muốn đổi mã lần nữa theo cú phápsau:#00#mã vừa mới đổi nhấn ok nhập mã mới nhấn ok để lưu lai mã mới.
mật khẩu tối đa là 12 số .