PDA

View Full Version : Đo Điện áp AC từ 0-500V AC dùng PIC. Help me!

nxl89
25-10-2009, 09:09 PM
Em mới được giao đồ án : Thiết kế 1 bộ đo điện áp AC từ 0 đến 500V,Với các thang đo như sau:
0---1V, 0--2V, 0--10V, 0--20V, 0--50V, 0--100V, 0--250V ,0--500V..!
Theo em biết thì muốn đo được điện áp AC thì phải chuyển về DC rồi đưa vào bộ ADC ,ADC nối với VDK để hiển thị. Còn muốn đo được nhiều thang thì dùng cầu phân áp
Nhiệm vụ đọc ADC thì em đã giẢI quyết xong
Còn việc chuyển từ AC--->DC thì em tính dùng cầu diode kết hợp tụ điện để san phẳng nhưng thầy hướng dẫn nói là dùng cầu diode thì ko khả thi -->phải dùng cách khác. Em đã tham khảo phần ĐO ĐIỆN ÁP trong cuốn KĨ THUẬT DO của NGUYỄN NGỌC TÂN-NGÔ VĂN KY nhưng em ko hiểu lắm ,
Các Anh có cách giải quyết nào hay hơn hay có tài liệu nào có thể giúp em với .Còn hơn 1 tháng nữa là phải báo cáo rồi .Em dang cần gấp.Em cám ơn trước!

nxl89
26-10-2009, 09:49 AM
sao ko ai giup mình vậy ta. Minh dang cần lắm!

PSL
26-10-2009, 10:34 AM
Tôi nghĩ diễn đàn chỉ có thể giúp bạn một số kiến thức để bạn hoàn thành công việc của mình. Chứ bạn nghĩ vứt cả cái đồ án lên đây thì nhiều người sẽ bỏ công việc của họ để làm thay cho bạn à? Để được giúp đỡ, bạn phải là người đáng để giúp.
1> Bạn phải cho biết bạn làm được gì, hiểu đến đâu.
2> Bạn phải cho biết bạn muốn gì, càng rõ càng tốt.
3> Bạn phải thể hiện sự cố gắng tìm hiểu, có trách nhiệm với chính bạn. Bạn vô trách nhiệm như vậy, ai có trách nhiệm với bạn đây?
Chúc bạn hoàn thành tốt.

tungnh
26-10-2009, 07:40 PM
Thấy của bạn yêu cầu độ chính xác các mức điện áp như thế nào mà dùng cầu diode không khả thi ? Bạn chưa nói rõ cái đáng quan tâm nhất của đồ án.

nxl89
26-10-2009, 09:42 PM
thì với kiến thức của em thì muốn đo điện áp AC thì phài chuyển sang DC rồi đưa vào bộ ADC0804 rồi dùng vi xử lí để đọc và hiển thị (hoặc nối vào bộ ADC của PIC6F877a) .ý tưởng của em gởi theo file dính kèm"http://www.mediafire.com/?yljtggz50my". Theo trong sơ đồ mạch em gởi theo thì em dùng cầu diode để chỉnh lưu nhưng thầy hướng dẫn nói dùng cầu thì sẽ bị sụt áp trên cầu dẫn đến sai số, và khi dùng cầu diode cộng với tụ điện san phẳng thì điện áp ngõ ra sau khi chỉnh lưu vẫn còn gợn sóng mà mỗi bước nhảy giá trị của ADC0804 là ~=0.019V và nếu biên độ gợn sóng lớn hơn 0.019V thì giá trị sau khi đọc ADC sẽ sai,mà nếu dùng bộ ADC của PIC thì càng phải chỉnh lưu chính xác hơn nữa (nếu dùng ADC 10 bit).
Và thầy nói phải dùng cách khác chứ không phải cách của em.Em cũng có tham khảo một số bộ đo áp AC điện tử trong cuốn KĨ THUẬT ĐO nhưng em ko hiểu cách làm của nó lắm.
Còn Độ chính xác của đề tài của em như sau:
Với thang đo 0-->1V phải hiển thị từ 0.000 -0.001 -->9.999 V
tương tự thang đo 0-->10V - 20V và 50V thì hiển thị được 2 số sau dấu phẩy
0-->100V - 250V và 500V thì hiển thị dược 1 số sau dấu phẩy
Em muổn hỏi mọi người có ai có hướng đế giài quyết vấn đề có thế giúp em hay có tài liệu hướng dẫn để em có thế giải quyết vấn đế.

namqn
27-10-2009, 08:22 AM
thì với kiến thức của em thì muốn đo điện áp AC thì phài chuyển sang DC rồi đưa vào bộ ADC0804 rồi dùng vi xử lí để đọc và hiển thị (hoặc nối vào bộ ADC của PIC6F877a) .ý tưởng của em gởi theo file dính kèm"http://www.mediafire.com/?yljtggz50my". Theo trong sơ đồ mạch em gởi theo thì em dùng cầu diode để chỉnh lưu nhưng thầy hướng dẫn nói dùng cầu thì sẽ bị sụt áp trên cầu dẫn đến sai số, và khi dùng cầu diode cộng với tụ điện san phẳng thì điện áp ngõ ra sau khi chỉnh lưu vẫn còn gợn sóng mà mỗi bước nhảy giá trị của ADC0804 là ~=0.019V và nếu biên độ gợn sóng lớn hơn 0.019V thì giá trị sau khi đọc ADC sẽ sai,mà nếu dùng bộ ADC của PIC thì càng phải chỉnh lưu chính xác hơn nữa (nếu dùng ADC 10 bit).
Và thầy nói phải dùng cách khác chứ không phải cách của em.Em cũng có tham khảo một số bộ đo áp AC điện tử trong cuốn KĨ THUẬT ĐO nhưng em ko hiểu cách làm của nó lắm.
Còn Độ chính xác của đề tài của em như sau:
Với thang đo 0-->1V phải hiển thị từ 0.000 -0.001 -->9.999 V
tương tự thang đo 0-->10V - 20V và 50V thì hiển thị được 2 số sau dấu phẩy
0-->100V - 250V và 500V thì hiển thị dược 1 số sau dấu phẩy
Em muổn hỏi mọi người có ai có hướng đế giài quyết vấn đề có thế giúp em hay có tài liệu hướng dẫn để em có thế giải quyết vấn đế.
Khi dùng chỉnh lưu thông thường thì điện áp rơi trên diode sẽ làm ảnh hưởng đến kết quả đo, và bạn không đo được các điện áp nhỏ hơn điện áp phân cực thuận trên diode.

Bạn hãy google với từ khóa "precision rectifier" để biết cách giảm điện áp rơi của khâu chỉnh lưu đến giá trị xấp xỉ 0 V.

Ngoài ra, vì bạn đo các đại lượng AC, bạn có thể dùng các vi mạch chuyển đổi RMS-to-DC để có được điện áp DC tương ứng với giá trị hiệu dụng của đại lượng AC, sau đó mới dùng các mạch chuyển đổi và hiển thị.

Một tham số quan trọng khi đo các đại lượng AC là tần số thì không thấy bạn đề cập đến trong câu hỏi của bạn. Dải tần số làm việc có ảnh hưởng không nhỏ đến việc chọn giải pháp.

Bạn hiểu nhầm về độ chính xác. Thực chất bạn đang nói về độ phân giải khi hiển thị kết quả, chứ không phải là độ chính xác (display resolution khác với accuracy).

Thân,

nxl89
28-10-2009, 09:23 PM
cảm ơn mọi người nhé. như anh" nampn "nói đo điện áp AC thì có thể dùng IC chuyên dùng để đo được điện áp hiệu dụng luộn ,cái này thì quá tốt nhưng em tìm mãi mà ko biết xài,nên em nghĩ mình có thể dùng phương pháp chỉnh lưu loại bỏ sai số như của anh " nampn "để lấy giá trị đỉnh sau đó tính ra điện áp hiệu dụng ,như thế không bit có được ko nhỉ.mong mọi người chỉ giáo .Camon373 !

namqn
28-10-2009, 10:06 PM
cảm ơn mọi người nhé. như anh" nampn "nói đo điện áp AC thì có thể dùng IC chuyên dùng để đo được điện áp hiệu dụng luộn ,cái này thì quá tốt nhưng em tìm mãi mà ko biết xài,nên em nghĩ mình có thể dùng phương pháp chỉnh lưu loại bỏ sai số như của anh " nampn "để lấy giá trị đỉnh sau đó tính ra điện áp hiệu dụng ,như thế không bit có được ko nhỉ.mong mọi người chỉ giáo .Camon373 !
Bạn có thể dùng phương pháp chỉnh lưu chính xác để lấy trị đỉnh, tuy nhiên, mỗi dạng sóng tín hiệu có một hệ số hình dáng khác nhau. Bạn nghĩ xem nếu điện áp cần đo có dạng không sin thì làm thế nào.

Thân,

PSL
29-10-2009, 07:40 AM
Bạn Nxl89, bạn nên chốt lại yêu cầu đồ án của bạn, nếu không anh Nam sẽ hướng dẫn bạn làm một cái máy đo siêu hạng đấy!!!
Bạn có thể dùng Op-Amp nguồn đôi để điều chỉnh dạng sóng cần thiết. Nếu sóng đối xứng có thể bỏ 1/2 bán kỳ âm để xử lý...
Điều quan trọng khi làm một đồ án không phải sự vĩ đại của nó, mà là bạn hoàn thành được nó đúng như những gì bạn định liệu.

nxl89
30-10-2009, 07:12 AM
em bổ xung thêm là tần số điện áp AC mà em đo là ko đổi f=50hz,hình dạng sóng là sin ko đổi giống như điện lưới mà việt nam vẫn đang xài. Nhờ bạn PSL giải thích thêm cách bạn nói được ko nhỉ,mình chỉ mới biết cách chỉnh lưu chính xác dùng opam của anh Namqn thội.
Và hướng làm của em như sau: http://www.mediafire.com/?yi2md3uj1hy
nhờ mọi người góp ý nhìu..! À quên ,mọi người có thể tư vấn cho mình để chọn con opam nao ko nhỉ,vì có nhìu loại quá coi datasheet mờ cả mắt..!

roi
06-11-2009, 11:26 PM
Anh Nam đã đưa ra cho bạn một phương pháp rất hay là lấy trị đỉnh, phương pháp này rất ok, mình đã từng thử nghiệm, nhưng có lẽ bạn nên đo đạc chính xác để có thể thêm vào đó một hệ số hiệu chỉnh do OP-AMP của bạn không phải bao giờ cũng có đặc tuyến lý tưởng.
Thực ra nếu bạn đã biết là điện áp cần đo hình sine, tại sao không lấy nguyên bản dạng sóng lên, lấy giá trị đỉnh cao nhất, so sánh, trung bình vài lần rồi tính ra RMS, vậy có phải tiện hơn không? Chỉ cần chu kỳ lấy mẫu phù hợp là được. Bằng cách này bạn còn có thể ứng dụng cho các trường hợp dạng sóng khác.

nxl89
08-11-2009, 08:22 PM
Xin cám ơn bạn "ROI" mong bạn nói rõ hơn về phương pháp của bạn một chút được ko,mình nghe ko hiểu lắm.Xin chân thành cám ơn...!