PDA

View Full Version : Led 7 thanh

a7xuantien
07-11-2009, 12:34 PM
Pác nào giúp em cách giao tiếp giữa Pic với nhiều Led 7 thanh, viết bằng CSS với! Em mới học nên ko biết cách này! Thanks các pác

loctran
07-11-2009, 02:34 PM
Pác nào giúp em cách giao tiếp giữa Pic với nhiều Led 7 thanh, viết bằng CSS với! Em mới học nên ko biết cách này! Thanks các pác

Mình cũng mới làm quen với PIC thôi, cho nên ý kiến của mình là ý kiến chủ quan, chỉ tham khảo thôi nhá. Bạn dùng PIC gì? 1 LED 7 đoạn có 8 chân thì cần 8 chân của PIC, chân chung mỗi LED 7 đoạn cần thêm 1 chân của PIC nữa. Thường tôi dùng PIC16F84 nên 8 chân của PORTB tôi nối với a,b,c,d,e,f,g,h của LED 7 đoạn. 2 chân common(thường là chân chính giữa anode chung hoặc cathode chung gì đó) của LED7 tôi nối chung rồi dùng chân 0 của PORTA. Bao nhiêu LED7 thì nối song song các chân a..h lại với nhau, còn chân common thì nối với các chân còn lại của PORTA. Còn cơ bản về PIC thì có lẽ bạn đã biết như thạch anh ngoài, chân MCLR và tín hiệu ra các chân nối như thế nào. Trong chương trình bạn khai báo chân out cho các PORTA,B. Trước tiên bạn cần viết một chương trình nho nhỏ để test xem các LED7 đã sáng hết chưa, rồi sau đó mới phát triển chương trình thêm. Như là dùng timer để quét các LED làm mạch đếm, đồng hồ, đo nhiệt độ, điện áp v.v... Cứ từ từ là được hết, tôi không dùng CSS nên không viết cụ thể giúp bạn được, nếu bạn đã quen dùng CSS thì tôi nghĩ đối với bạn không có gì khó đâu nhể? Chúc bạn thành công!