PDA

View Full Version : Cách sử dụng chân RA7,RA6,E3 pic6f887 như ngõ ra

xalachxoan
14-11-2009, 09:49 AM
Các bạn thân mến!
Mình vừa chuyển từ Pic6f877a sang PiC6f887 sử dụng. Nhưng mình không thể sử dụng các chân RA7, RA6, RE3 như ngõ ra thông thường được, không làm sáng led mặc dù out ra mức 1. Mình đã sử dụng điện trở kéo lên nhưng vẫn không được!
Tiện đây các bạn cho mình hỏi về RE3, mình có thể sử dụng như ngõ ra vừa dùng để Reset được không?
Còn Chân RA7, RA6 có thể sử dụng được không? khi mình dùng thạch anh ngoài.
Mong được chỉ giáo!
Trân trọng cảm ơn!

namqn
14-11-2009, 11:51 AM
Các bạn thân mến!
Mình vừa chuyển từ Pic6f877a sang PiC6f887 sử dụng. Nhưng mình không thể sử dụng các chân RA7, RA6, RE3 như ngõ ra thông thường được, không làm sáng led mặc dù out ra mức 1. Mình đã sử dụng điện trở kéo lên nhưng vẫn không được!
Tiện đây các bạn cho mình hỏi về RE3, mình có thể sử dụng như ngõ ra vừa dùng để Reset được không?
Còn Chân RA7, RA6 có thể sử dụng được không? khi mình dùng thạch anh ngoài.
Mong được chỉ giáo!
Trân trọng cảm ơn!
Các chân RA6 và RA7 chỉ có thể sử dụng như digital I/O khi bạn chọn chế độ bộ dao động nội thích hợp của PIC16F887 (các bit FOSC<2:0> = '100' trong thanh ghi cấu hình). Để chọn chế độ này bạn phải chọn cấu hình thích hợp trong code, hay trong khi nạp chương trình vào PIC (bạn chưa cho biết đang dùng trình dịch gì, và dùng cách nào để nạp chương trình vào PIC).

Chân RE3 dứt khoát không thể dùng làm ngõ ra, đây là thiết kế của Microchip.

Thân,

xalachxoan
14-11-2009, 02:58 PM
Mình sử dụng chương trình CCS C Compiler để biên dịch. Vậy mình có thể sử dụng RA6,RA7 như digital I/O vừa sử dụng thạch anh ngoài song song luôn hả bạn? Thiết lập ra sao mong bạn hướng dẫn !
Cảm ơn bạn nhiều!

namqn
14-11-2009, 03:47 PM
Mình sử dụng chương trình CCS C Compiler để biên dịch. Vậy mình có thể sử dụng RA6,RA7 như digital I/O vừa sử dụng thạch anh ngoài song song luôn hả bạn? Thiết lập ra sao mong bạn hướng dẫn !
Cảm ơn bạn nhiều!
Bạn không thể làm được việc đó, ít nhất là với PIC. Làm sao một chân vừa là ngõ vào/ra digital, lại vừa thực hiện chức năng của bộ dao động? Tôi đã nói: "Các chân RA6 và RA7 chỉ có thể sử dụng như digital I/O khi bạn chọn chế độ bộ dao động nội".

Thân,

xalachxoan
14-11-2009, 04:56 PM
Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mọi chuyện thông suốt!