PDA

View Full Version : Em có tí thắc mắc về PWM !

zero07a
14-11-2009, 12:32 PM
các anh ơi . cho em hỏi 1 tí về phần PWM con 16F877A. tình hình hiện tại là em muốn tạo xung ra ở 3 chân PORTB là RB0,RB1,và RB2 dùng PWM, vậy có được không ạ. hay chỉ có thể tạo 1 xung thôi? ( em đang viết trên ASM). mong được giúp đỡ.

namqn
14-11-2009, 01:23 PM
các anh ơi . cho em hỏi 1 tí về phần PWM con 16F877A. tình hình hiện tại là em muốn tạo xung ra ở 3 chân PORTB là RB0,RB1,và RB2 dùng PWM, vậy có được không ạ. hay chỉ có thể tạo 1 xung thôi? ( em đang viết trên ASM). mong được giúp đỡ.
Nếu bạn muốn dùng chế độ PWM của module CCP trong PIC, bạn chỉ có thể dùng chân RC2/CCP1 hoặc RC1/CCP2 của PIC16F877A. Nếu bạn tự hiện thực chức năng PWM bằng phần mềm (dùng timer với ngắt được cho phép chẳng hạn), bạn có thể dùng bất kỳ chân digital output nào.

Thân,

zero07a
14-11-2009, 04:19 PM
Cảm ơn anh đã quan tâm bài em.em xin lỗi vì chưa đọc kĩ tài liệu mà hỏi vậy.à vậy là chỉ có 2 chân RC1/CCP2 và RC2/CCP1 mới dùng được trong PWM.em muốn là viết chương trình dùng PWM tạo 2 xung ở 2 chân này mãi mãi luôn.còn những pin khác làm vấn đề khác,ví dụ đọc ADC,..nghĩa là vừa tạo xung,vừa làm chuyện khác.không biết có được không anh nhỉ?à cho em hỏi luôn,em dùng proteus mô phỏng thử chân RA0 là ngõ ra(đã khai báo I/O)làm sáng thử 1 chú led mà sao không được ta.phải chăng em phải khai báo nó là chân Output digital phải không anh?nếu là input thì em cũng phải khai báo là in digital à.anh cho em ví dụ khai báo RAO là input đi.cho em hiểu vấn đề với.cảm ơn anh nhiều.

dung h
15-11-2009, 12:57 AM
bạn chỉ cần setup ccpx ở chế độ pwm
setup_ccp1(ccp_pwm);
và thiết lập lập duty(độ rộng xung) cho nó
set_pwm1_duty(value);
tại những thời điểm khác nhau bạn có thể thay đổi duty cho nó
nó sẽ tạo xung mãi mãi đến khi nào bạn bạn setup nó làm việc ở chế độ khác hay ccp_of

để cho các chân là đầu ra hay đầu vào banj chỉ cần set_tris_x(xx)
vd all port là đầu vào : set_Tris_a(0xff);
RA0 là đầu vào còn lại là đầu ra : set_tris_a(0x01);
bít đó là 1 là đầu vào,0 là đầu ra

zero07a
15-11-2009, 11:36 PM
Anh có thể cho em biết cụ thể về thiết lập duty cycle tại những thời điểm khác nhau được không ạ!ví dụ minh họa thì tốt quá.C òn về chuyện cái PORTA em thử viết 1 ví dụ mà em thử chạy mà không thấy tín hiệu gì hết nhe:
PROCESSOR 16F877A
;khai bao phan cung
;......
INCLUDE <P16F877A.INC>
ORG 0000H
BCF STATUS,RP0
BCF STATUS,RP1
CLRF PORTA
CLRF PORTB
BSF STATUS,RP0
BSF TRISA,0
BCF TRISB,0
BCF STATUS,RP0
MAIN
BTFSC PORTA,0
GOTO MAIN
BSF POSTB,0
GOTO $
END
trên là đoạn chương trình em thử I/O.nhưng chạy trên proteus thấy có gì đâu,con led ngay chân RB0 đâu có sáng đâu.chỗ này em chưa hiểu.mong các anh giúp đỡ em với.cảm ơn nhiều.

zero07a
16-11-2009, 05:56 PM
ec ec. các bạn cùng mình trao đổi đi nào. làm gì mà chẳng ai thèm trao đổi thế nhỉ. giấu nghề à. vậy tham gia picvietnam làm gì. chả nhẽ không phải học hỏi lẫn nhau?????

zero07a
16-11-2009, 11:41 PM
Hic.có vẻ như mọi người ít hứng thú với ASM lắm thì phải.tội nghiệp thân tôi.học dốt C quá nên bây giờ mới khổ đây mà.heyd.

congdatquan
17-11-2009, 12:54 PM
Hic.có vẻ như mọi người ít hứng thú với ASM lắm thì phải.tội nghiệp thân tôi.học dốt C quá nên bây giờ mới khổ đây mà.heyd.

uh tôi cũng thấy dùng nhiều C có lẽ chuyển sang học C trao đổi cho ngon cơm.

zero07a
17-11-2009, 01:24 PM
Uh.thôi từ nay đi tìm sư học C để theo kịp anh em vậy.

namqn
17-11-2009, 01:48 PM
Anh có thể cho em biết cụ thể về thiết lập duty cycle tại những thời điểm khác nhau được không ạ!ví dụ minh họa thì tốt quá.C òn về chuyện cái PORTA em thử viết 1 ví dụ mà em thử chạy mà không thấy tín hiệu gì hết nhe:
PROCESSOR 16F877A
;khai bao phan cung
;......
INCLUDE <P16F877A.INC>
ORG 0000H
BCF STATUS,RP0
BCF STATUS,RP1
CLRF PORTA
CLRF PORTB
BSF STATUS,RP0
BSF TRISA,0
BCF TRISB,0
BCF STATUS,RP0
MAIN
BTFSC PORTA,0
GOTO MAIN
BSF POSTB,0
GOTO $
END
trên là đoạn chương trình em thử I/O.nhưng chạy trên proteus thấy có gì đâu,con led ngay chân RB0 đâu có sáng đâu.chỗ này em chưa hiểu.mong các anh giúp đỡ em với.cảm ơn nhiều.
Sơ đồ mô phỏng trong Proteus đã đúng chưa? Có hai loại LED trong Proteus, bạn cần chọn loại LED mà phần mô tả của nó có ghi "Animated LED model ..." thì nó mới sáng khi bạn phân cực thuận cho nó.

Thân,

zero07a
17-11-2009, 02:33 PM
Dạ em đã lấy rồi mà.mấy con led đó em dùng hoài chứ đâu.còn đoạn code ý em là em cho RAO mức logic ở ngõ vào.nếu RAO lên 1 thì led chân RBO có điện trở 330 đi kèm sẽ sáng mãi theo GOTO $.vậy mà không thấy led sáng anh ạ.

wanah
23-11-2009, 05:17 PM
Dạ em đã lấy rồi mà.mấy con led đó em dùng hoài chứ đâu.còn đoạn code ý em là em cho RAO mức logic ở ngõ vào.nếu RAO lên 1 thì led chân RBO có điện trở 330 đi kèm sẽ sáng mãi theo GOTO $.vậy mà không thấy led sáng anh ạ.
Bạn thử bỏ đi dòng "BTFSC PORTA,0" và "GOTO MAIN" xem thử led có sáng ko (trong proteus bạn thử kíck đúp vào con điện trở rùi đổi thông số là Analog thành Digital xem sao)
Thân !!

kiemsi_88
25-11-2009, 12:02 AM
sao bạn lại cần dòng lệnh này?
BTFSC PORTA,0
GOTO MAIN

nếu bạn chỉ muốn Led sáng thì cần dòng lệnh này làm j

zero07a
25-11-2009, 12:44 AM
Ý em ở đây là em cho mức logic ở ngõ vào RA0(0 và 1).bình thường là mức 0,khi em cho RA0 lên mức 1 thì led tại chân RB0 sẽ sáng lun.thế đấy mà làm hoài chẳng được.anh nào cho em vài ví dụ dùng PWM tại những thời điểm khác nhau với.để em thấy được tầm quan trọng của PWM,chứ như giờ thì mơ hồ quá.

Yokel
25-11-2009, 08:43 AM
Bạn thử khai báo RA0 là ngõ vào D như trong khai báo ADC thử xem!

unisa
27-08-2010, 11:27 PM
mình thấy chương trình bạn đúng rùi nhưng vđk hem ai dùng mức logic + để kích LED bạn ơi, thay vì vậy bạn đổi thử:
trong proteus: +5v vào anode Led
katode led mắc trực tiếp vào chân RB0, sau đó thay bằng câu lệnh BCF PORTB,0 thử xem nhé. Proteus có nhiều vần đề lắm, sau này quét led = proteus lại dính chưởng cho coi