PDA

View Full Version : Khai báo biến với res và equ

hahahaa3pro
23-11-2009, 06:37 PM
Cho mình hỏi chỗ khai báo biến trong ASM. Chương trình mình viết sử dụng ngắt timer. Khi nào có ngắt thì tăng PORTB lên 1
Sau đây là 2 cách khai báo biến
;(1)
org 0x20
delay res 1
i res 1
;(2)
delay equ 20h
i equ 21h
; trong ham ngat
incf i
movff i, PORTB
Khi mình khai báo biến theo cách 1 thì PORTB ko tăng
Khi khai báo biến theo cách 2 thì chương trình chạy đúng ( PORTB tăng)
Mình thắc mắc ko thể hiểu được là tại sao khai báo biến theo cách 1 thì chương trình lại chạy sai?
Thêm mỗi chỗ nữa là khi mình khai báo mảng " buffer res 8" thì lại ko build được.
Hiện mình đang dùng MPLAB IDE 8v36
Ai bít thì chỉ giúp mình nhe :(
Thanks các bạn nhìu

namqn
23-11-2009, 06:58 PM
Cho mình hỏi chỗ khai báo biến trong ASM. Chương trình mình viết sử dụng ngắt timer. Khi nào có ngắt thì tăng PORTB lên 1
Sau đây là 2 cách khai báo biến
;(1)
org 0x20
delay res 1
i res 1
;(2)
delay equ 20h
i equ 21h
; trong ham ngat
incf i
movff i, PORTB
Khi mình khai báo biến theo cách 1 thì PORTB ko tăng
Khi khai báo biến theo cách 2 thì chương trình chạy đúng ( PORTB tăng)
Mình thắc mắc ko thể hiểu được là tại sao khai báo biến theo cách 1 thì chương trình lại chạy sai?
Thêm mỗi chỗ nữa là khi mình khai báo mảng " buffer res 8" thì lại ko build được.
Hiện mình đang dùng MPLAB IDE 8v36
Ai bít thì chỉ giúp mình nhe :(
Thanks các bạn nhìu
Với cách 1, viết đúng quy tắc phải là như sau:
udata
delay res 1
i res 1

Bạn hãy đọc tài liệu hướng dẫn của MPASM, phần dành cho hai directive equ và res để hiểu rõ sự khác biệt.

Bạn chưa cho biết bạn đang biên dịch chỉ một tập tin .asm hay là biên dịch một project có liên kết (linked).

Thân,

hahahaa3pro
23-11-2009, 09:16 PM
Theo mình hiểu thì khai báo kiểu res như vd trên thì delay có địa chỉ là 0x20, tiếp theo i có địa chỉ là 0x21 ... Nhưng ko hiểu tại sao như vậy lại sai :D
Mình biên dịch 1 project có link. Khi biên dịch thì nó ko báo error nhưng hình như build ko đc là do link j đó
"Error - section '.org_2' can not fit the absolute section. Section '.org_2' start=0x00000018, length=0x00000256
Errors : 1

Link step failed."
Đây là lỗi khi mà mình khai bảo mảng "buffer res 8"
Mong bạn hướng dẫn
Thanks nhìu

namqn
23-11-2009, 10:07 PM
Theo mình hiểu thì khai báo kiểu res như vd trên thì delay có địa chỉ là 0x20, tiếp theo i có địa chỉ là 0x21 ... Nhưng ko hiểu tại sao như vậy lại sai :D
Mình biên dịch 1 project có link. Khi biên dịch thì nó ko báo error nhưng hình như build ko đc là do link j đó
"Error - section '.org_2' can not fit the absolute section. Section '.org_2' start=0x00000018, length=0x00000256
Errors : 1

Link step failed."
Đây là lỗi khi mà mình khai bảo mảng "buffer res 8"
Mong bạn hướng dẫn
Thanks nhìu
Bạn đọc lại đề nghị của tôi: "Bạn hãy đọc tài liệu hướng dẫn của MPASM, phần dành cho hai directive equ và res để hiểu rõ sự khác biệt."

Thân,