PDA

View Full Version : Giải pháp cho vấn đề động cơ bước!!!

otacon
25-11-2009, 10:11 AM
Mình mới làm 1 mạch đ/k Motor bước bằng VDK kết hợp với 2803,motor dùng loại 5v/1A/1.8 độ.Kết quả hết sức thảm hại.Nó chỉ đạt tốc độ tối đa chừng 2 vòng/1 giây. Vì yêu cầu của hệ thống không cho phép dùng đ/a cao hơn 12VDC. Đi khắp các diễn đàn cũng không tìm ra được 1 giải pháp nào khả quan ngoại trừ việc tìm mua 1 module đ/k Motor bước với giá trên trời dưới đất.
Nhìn mấy cái Module mà thấy kinh hãi,nên mình có lời khuyên cho ae nào có ý định "ngâm cứu" về Motor bước là nên dành "tâm tư tình cảm" cho các phần khác.Thiết kế một Board đ/k Motor bước là cả 1 vấn đề "trầm trọng" đấy các bác ạh.

nhatson.elec
25-11-2009, 01:17 PM
Mình mới làm 1 mạch đ/k Motor bước bằng VDK kết hợp với 2803,motor dùng loại 5v/1A/1.8 độ.Kết quả hết sức thảm hại.Nó chỉ đạt tốc độ tối đa chừng 2 vòng/1 giây. Vì yêu cầu của hệ thống không cho phép dùng đ/a cao hơn 12VDC. Đi khắp các diễn đàn cũng không tìm ra được 1 giải pháp nào khả quan ngoại trừ việc tìm mua 1 module đ/k Motor bước với giá trên trời dưới đất.
Nhìn mấy cái Module mà thấy kinh hãi,nên mình có lời khuyên cho ae nào có ý định "ngâm cứu" về Motor bước là nên dành "tâm tư tình cảm" cho các phần khác.Thiết kế một Board đ/k Motor bước là cả 1 vấn đề "trầm trọng" đấy các bác ạh.

dirver là 1 chuyện điện áp thích hợp chạy motor là 1 chuyện nữa bác ah
Bác nên kiếm 1 con motor thích hợp để chạy với điện áp thấp ( L cuộn dây motor thấp)

b.r

LeDuc
03-07-2010, 11:12 AM

Vậy sao bác ko thiết kế sử dụng con Tip , khi đó muốn sử dụng điện áp cao hơn cũng được. Nhưng động cơ của bác có 5v , nếu sử dụng 12v có thể làm nóng động cơ lắm . Ở đây mình có cái sơ đồ driver cho động cơ bước nguồn cấp có thể đến 30V( cái này hồi trước làm để kết nối với PLC và làm cái CNC homemake nho nhỏ), giờ thì sử dụng servo hết rồi . Nhưng trong sơ đố còn 1 số hạn chế , mình ko có thời gian chỉnh sửa nếu bác thấy tiện thì cứ làm mà dùng .

inuysaha89
09-08-2010, 07:17 PM
thanks đang làm bt về dc bước

tranvantanh
07-10-2010, 09:55 PM
em đang làm đồ án về điều khiển cần trục .các anh nào có code điều khiển vị trí và tốc độ động cơ dùng LMD18200 thì gửi cho em nha.tanh_777@yahoo.com

hongmta
01-11-2010, 09:33 AM

có gì a e share cho nhau, theo tớ thì step-motor cũng ko ghê gớm đâu!

shakespeare_a18
28-11-2010, 09:34 PM
ĐK động cơ bước nếu bác ko ngại tốn kém chút có thể dùng L297 (đk đc bước-45k) và L298 (cầu H-45k), tôi đã làm mạch này và chạy với dc bước bipolar giống bạn, rất tốt.
Chỉ cần cấp xung clock và tín hiệu đkhiển 5v vào L297, việc này co 1thể dùng VĐK dễ dàng.

conghuu196
10-01-2011, 12:05 PM
IC L298 chính ra tây nó thiết kế để điều khiển Động cơ bước là chính. Bác điều khiển Động cơ bước dùng 1 con L298 nó điều khiển được 2 cuộn dây đấy bác thử xem sao mua làm chi cho mệt