PDA

View Full Version : Bớ các bác, chương trình đầu tay của em

nghaiha
28-07-2006, 06:02 PM
Em cắm con PIC877A của em lên testboard sau khi đã nạp chương trình cho nó. E không hiểu sao nó không chịu chạy. Rồi tình cờ em sờ tay lên con thạch anh thì em thấy nó túc tắc chạy (nhưng với 1 tốc độ chậm kinh khủng) bỏ tay ra khỏi thạch anh thì nó lại im như cái nhíp... sờ tay vào thì nó lại túc tắc chạy...

Thạch anh em xài ở đây là thạch anh 2 chân 20.250MHz (em không mua được 20MHz chẵn), em không biết là số lẻ có ảnh hưởng gì không.

Em đã làm đủ các trò, nối tụ 104 ở đầu nguồn chỗ vào PIC, nối mass vỏ thạch anh nhưng vô hiệu.

Các bác giúp em với.

À cho em hỏi làm cách nào để điều khiển PIC chạy với dao động nội 4MHz ở bên trong hay là khi không có thạch anh ngoài thì tự động nó chạy dao động nội.

namqn
28-07-2006, 06:36 PM
Đây có thể là hiện tượng chân MCLR không được thiết lập trạng thái ổn định sau khi cấp nguồn. Cách đơn giản nhất là bạn nối giữa chân MCLR (chân 1 của chip) và nguồn Vdd một điện trở 10k - 33k. Tôi tin là bạn đã có hai tụ khoảng 30 pF nối từ hai chân của thạch anh xuống GND.

Giá trị lẻ của thạch anh không ảnh hưởng gì đến mạch, bạn muốn cho chip chạy ở tần số bao nhiêu thì nó sẽ chạy bấy nhiêu (đến khi nó bốc khói nếu bạn bắt nó chạy ở tần số cao quá).

Để PIC chạy dao động nội (với những chip có bộ dao động nội) thì dùng cấu hình thích hợp cho từ cấu hình, nhưng con 877A không có dao động nội.

Một số chip cho phép chuyển clock khi chip đang chạy, nhưng con 877A thì khá nghèo nàn về cấu hình xung clock, và không có khả năng chuyển clock.

Thân,

nghaiha
28-07-2006, 11:31 PM
em vẫn nối chân MCLR với điện trở 10k nối lên nguồn bác ạ. bây giờ vẫn chưa biết tại sao.

sphinx
29-07-2006, 12:30 AM
Cẩn thận với cái board của bạn, rất có thể nó tiếp xúc ko tốt, nhất là khi đã sử dụng nhiều. Thử bỏ 2 con tụ 30p nối với thạch anh đi xem, trước đây đã có lần tôi mua phải 1 túi tụ hỏng, loay hoay cả buổi ko biết sao cái mạch ko chạy :D.
Một chút kinh nghiệm bản thân.

namqn
29-07-2006, 12:40 AM
Chú sphinx nói có lý, từ lâu lắm rồi tôi không dùng đến cái testboard, vì nói thật là testboard ở nhà mình chất lượng quá kém, có khi cắm 2 con vào thì không còn tiếp xúc nữa, vì con kia có chân to hơn đã làm hở luôn cả hàng tiếp điểm.

Từ bấy đến nay tôi toàn test PIC trên mạch in, có đế cắm để thuận tiện. Bạn cứ làm một cái kit đơn giản đi, sau đó để dành học tập cũng được, khi đã hoàn tất project.

Thân,

vokihut
19-08-2006, 11:36 PM
Lỗi này tương đối giống với lỗi của mình
Mình cũng làm thử nhưng trên mạch in, cắm đế đàng hoàng mà nó con 16F876A nó không them chạy, sờ tay vào chân thạch anh thì nó chập chờn.
Không biết lỗi gì đây. Bác khắc phục được chưa, chỉ dùm anh em với ...hic

TTL
21-08-2006, 11:20 AM
Hì hì, vậy thì các bạn nên làm luôn một cái mạch in cho nó chắc chắn, ráp lại mạch coi coi nó có chạy ko. Hồi đó tui cũng bị tình trạng như các bạn nghi ngờ đủ thứ, rồi bỏ con LM7805 cắm trực tiếp vô nguồn vi tính, thế là chạy. Dạo này khi ráp mạch in ko thèm chơi 7805 cứ cho thẳng vô nguồn vi tính.