PDA

View Full Version : Máy quấn dây biến thế

quyda
16-12-2009, 04:49 AM
Xin chào,

Tôi cần thiết kế máy quấn biến thế đơn giản để quấn biến thế xuất âm (hoặc các thứ khác tương tư)
Ý tưởng ban đầu của tôi là
1. Dùng máy tính điều khiển Step motor qua IC ULN2003A để quay trục quấn dây (theo tốc độ/vòng nhất định)
2. Dùng máy tính điều khiển thêm 1 step motor nữa quay thiết bị dẫn dây (tới - lui) để dây đồng quấn cho đều.

Xin hỏi để làm được như vậy cần mua step motor ra sao (momen đủ lớn để tải cuộn dây đồng vài nghìn vòng?

xin cảm ơn

hoc_picpicpic
16-12-2009, 08:32 AM
Xin chào,

Tôi cần thiết kế máy quấn biến thế đơn giản để quấn biến thế xuất âm (hoặc các thứ khác tương tư)
Ý tưởng ban đầu của tôi là
1. Dùng máy tính điều khiển Step motor qua IC ULN2003A để quay trục quấn dây (theo tốc độ/vòng nhất định)
2. Dùng máy tính điều khiển thêm 1 step motor nữa quay thiết bị dẫn dây (tới - lui) để dây đồng quấn cho đều.

Xin hỏi để làm được như vậy cần mua step motor ra sao (momen đủ lớn để tải cuộn dây đồng vài nghìn vòng?

xin cảm ơn
bạn làm như thê' thì khi nào cần quấn biên' thế lại phải bật 1 cái máy tính kèm theo ,mình thấy không cần thiết phải làm như vậy ,theo mình thì bạn lên dùng 1 con VDK để điều khiển động cơ ,Bạn cũng có thể dùng 1 động cơ 1 chiều có gắn thêm encoder để xác định số vòng dây và chiều quay

quyda
17-12-2009, 12:04 AM
Chào bạn, mình là dân ngoại đạo nên không rành về VDK lắm, tuy nhiên mình biết lập trình Pascal nên có thể làm chuyện đó trên DOS, đối với mình điều đó đơn giản hơn. Tuy nhiên VDK cũng là 1 khả năng.

Bạn cho hỏi "động cơ 1 chiều có gắn thêm encoder" tiếng Anh là gì và cơ cấu điều khiển ra sao?
Sau khi tính kỹ thì mình thấy chỉ cần biết số vòng quay của Motor quấn, và tốc độ để đồng bộ với Motor dẫn hướng. là được, vì vậy có thể không cần phải Step motor cho khoản đấy làm gì

hoc_picpicpic
19-12-2009, 08:28 AM
Chào bạn, mình là dân ngoại đạo nên không rành về VDK lắm, tuy nhiên mình biết lập trình Pascal nên có thể làm chuyện đó trên DOS, đối với mình điều đó đơn giản hơn. Tuy nhiên VDK cũng là 1 khả năng.

Bạn cho hỏi "động cơ 1 chiều có gắn thêm encoder" tiếng Anh là gì và cơ cấu điều khiển ra sao?
Sau khi tính kỹ thì mình thấy chỉ cần biết số vòng quay của Motor quấn, và tốc độ để đồng bộ với Motor dẫn hướng. là được, vì vậy có thể không cần phải Step motor cho khoản đấy làm gì
ban vào google search chữ encoder là ra

quyda
20-12-2009, 08:55 AM
Sau khi nghiên cứu thì mình đã có hướng dùng cái Khoan để làm môtor quấn.

Vấn đề còn lại là cơ chế rải dây, không biết 1 cơ cấu rải dây như trong video (http://www.youtube.com/watch?v=sHzdH1Agz8g) có thực hiện được ở VN không và giá khoảng bao nhiêu hả các bạn?