PDA

View Full Version : Em hỏi về sơ đồ mạch nạp cho 16F877A!

thienthan
08-08-2006, 11:50 AM
Các anh ơi! Cho em gái hỏi sơ đồ mạch nạp cho 16F877A lấy ở đâu ạ!
Nếu có thì cho em xin luôn nhá!
Em đang cần để nạp PIC ạ!
Em mới tập tành học điện tử, có gì xin các anh chỉ giáo!

Em gái!

thienthan
08-08-2006, 12:26 PM
Àh còn nữa!
Mạch nạp này mình gắn chung với mạch sử dụng PIC được không dậy các anh? Tức là khi mình điều khiển Rôbot, mình cần thêm cho nó chức năng mà không cần tháo IC ra nạp đó !

Sangcao
08-08-2006, 02:09 PM
Em tham khao mach nap Pic1 ay, chi can mo rong them chuc nang cho no la dc thoi ma.

namqn
08-08-2006, 06:38 PM
Em vào box "Programmers - Bootloaders", chú ý 2 luồng "Các mạch nạp của Olimex" và "Thông tin về mạch nạp và phần mềm". Thông tin về mạch nạp và các phần mềm có thể download đã được cung cấp đầy đủ ở đó.

Thân,

thienthan
09-08-2006, 11:10 AM
Em đọc rồi mấy anh ơi nhưng em không hiểu gì hết!
Cái em cần là sơ đồ mạch nạp PG2C (cho PIC 16f887A), càng đơn giản càng tốt, làm ơn cho gởi cho em đi.
Em cám ơn nhìu nhìu!

namqn
09-08-2006, 06:54 PM
Cái em cần là sơ đồ mạch nạp PG2C (cho PIC 16f887A), càng đơn giản càng tốt, làm ơn cho gởi cho em đi.
Em cám ơn nhìu nhìu!
Em đã được chỉ chỗ mà vẫn không đến lấy được sao?
Vậy em vào đây lấy nhé:
http://www.picvietnam.com/download/upload/namqn/PIC-PG2c.pdf

Chú ý là cái PG2C này có thể sẽ không làm việc với máy tính để bàn/di động của em, nếu máy tính của em có cổng nối tiếp sử dụng điện áp thấp.

Thân,

trungnnd
10-08-2006, 07:08 PM
Vậy ko có cách nào để cải thiện tính ổn định của mạch Falleaf PIC1 này sao?
Ý của em la ko cần phải dùng mấy cái mạch đắt tiền mà phức tạp mà các bác trên diễn đàn dao bán ấy. Chỉ cải tiến mạch này lên thôi để dùng cho những ứng dụng đơn gian ấy mà. Sinh viên mà lị hi hiiiii....
Mọi thứ đều có nguyên nhân và giải pháp. Hy vọng các cao thủ có thể giải quyết bài toán kết hợp kỹ thuật và kinh tế này (rẻ mà ổn định).
Mong học hỏi và được các huynh chỉ giáo.

namqn
10-08-2006, 07:21 PM
Sửa đổi để mạch nạp loại này có thể làm việc với máy tính để bàn/laptop có cổng nối tiếp điện áp thấp thì tôi đã làm rồi, bạn tìm sơ đồ JDM Mod (ở post #7) mà tôi đã sửa đổi trong luồng "Thông tin về mạch nạp và phần mềm", tức là luồng này:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299

Tuy nhiên, mạch đó chưa cho phép thay đổi thứ tự cấp nguồn giữa Vdd và Vpp. Một mạch nạp qua cổng nối tiếp tương thích với JDM và cho phép làm việc đó sẽ cần thêm linh kiện phụ trợ. Sơ đồ mạch nạp đó đã có nhưng tôi thấy không cần thiết nên không post lên.

Thân,

bigtitan
21-08-2006, 01:25 PM
Sửa đổi để mạch nạp loại này có thể làm việc với máy tính để bàn/laptop có cổng nối tiếp điện áp thấp thì tôi đã làm rồi, bạn tìm sơ đồ JDM Mod (ở post #7) mà tôi đã sửa đổi trong luồng "Thông tin về mạch nạp và phần mềm", tức là luồng này:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299

Tuy nhiên, mạch đó chưa cho phép thay đổi thứ tự cấp nguồn giữa Vdd và Vpp. Một mạch nạp qua cổng nối tiếp tương thích với JDM và cho phép làm việc đó sẽ cần thêm linh kiện phụ trợ. Sơ đồ mạch nạp đó đã có nhưng tôi thấy không cần thiết nên không post lên.

Thân,
Mấy bác ơi sao em chạy layout 1 mặt ko được vậy.Nó chạy ko hết các đường mạch.Có bác nào vẽ rồi cho em xin file pdf với

namqn
21-08-2006, 06:46 PM
Mấy bác ơi sao em chạy layout 1 mặt ko được vậy.Nó chạy ko hết các đường mạch.Có bác nào vẽ rồi cho em xin file pdf với
Tôi cũng đâu có chạy hết tất cả các đường mạch bằng 1 mặt, vẫn phải dùng một vài jump wire ở mặt gắn linh kiện.

Thân,

thienthan
23-08-2006, 11:47 AM
Cám ơn các anh nhiều! Em đã tìm ra chân lý, hi!
Thân chào các anh! Có gì xin các anh chỉ giáo nữa nhé!

vinhcuu
24-08-2006, 03:42 PM
Mạch nạp PG2C vẫn có thể chạy layout 1 mặt được nếu bạn sắp xếp hợp lý .Mình đã chạy thử rồi vẫn được đó thôi

tuannm
19-03-2007, 01:44 PM
Chào mọi người, tôi mới bắt đầu học về vi điều khiển, tôi đã xem sơ đồ mạch nạp Pic-Pg2c, nhưng có một thiết bị là ICSP(có 6 chân) nhưng không hiểu nó là cái gì, ra chợ trời hỏi mua họ cũng không biêt, mong các bạn chỉ giúp, và tìm mua nó ở đâu

meishun
19-03-2007, 02:39 PM
ICSP : In Circuit Serial Programming.Nạp cho PIC ngay trên mạch phát triển mà không cần phải gỡ PIC ra khỏi mạch (với điều kiện mạch phát triển phải có Jumb ICSP).

ntc
19-03-2007, 02:48 PM
ICSP: In-Circuit Serial Programming. Đại khái là một chuẩn dùng để nạp chương trình trực tiếp trên board mạch ứng dụng mà không cần phải tháo chip ra, nạp chương trình, rồi mới gắn chip lại.

Hầu hết các vi điều khiển PIC khi nạp chương trình đều sử dụng 5 chân: MCLR, VDD, VSS, PGD, PGC. Do đó:

_ Khi thiết kế mạch nạp: người ta đưa ra 5 chân này từ mạch nạp để nạp chương trình cho vi điều khiển.

_ Khi thiết kế mạch ứng dụng: người ta cũng đưa ra sẵn 5 chân này.

Khi cần nạp chương trình, người ta cắm 5 chân đưa ra từ mạch nạp vào 5 chân đưa ra sẵn trên board mạch ứng dụng, rồi cứ thế mà nạp chương trình vào thôi. Không cần phải tháo chip ra khỏi board mạch ứng dụng. Chỉ cần có cái dây cắm, nối hai hàng chân ICSP từ mạch nạp sang mạch ứng dụng.

Cái ICSP là một chuẩn qui định thứ tự các chân đưa ra để nạp chương trình. Bạn hỏi thế người ta không biết đường trả lời là phải. Thực chất nó chỉ là một cái header 6 chân, ngoài chợ bán đầy.

Sở dĩ người ta làm cái header 6 chân, chứ không phải 5 chân, là vì, bạn thử ra ngoài chợ hỏi cái header 5 chân có làm sẵn dây cắm luôn xem, chẳng có chỗ nào bán cả. Trong 6 chân đó có 1 chân không sử dụng.

Hiện nay PICVIETNAM đã đưa ra một chuẩn chân mới ICSP-BLD (ICSP-Bootloader), dùng cho cả việc nạp chương trình cho vi điều khiển. Bạn tham khảo thêm. Tất cả các mạch nạp chương trình, board mạch thí nghiệm, ứng dụng, ... của PICVIETNAM đều được làm theo chuẩn này.

tuannm
19-03-2007, 03:51 PM
Thanks! Như vậy nếu tôi không sử dụng chuẩn ICSP thì vẫn có thể nạp được bình thường đúng không?

ntc
20-03-2007, 03:23 PM
Đúng. Bạn chỉ cần nối đúng dây của 5 chân nạp chương trình là được.

Nhưng việc không tương thích sẽ gây ra rất nhiều khó khăn cho người sử dụng, và có thể nói là tự mình làm khó mình.

hanhkd
20-03-2007, 06:03 PM
co day em gai a mach nap pic ko can thao chip cung duoc

hanhkd
20-03-2007, 06:07 PM
em co can ngay ko vay ? em tham gia robocon a chac la thu vi nhi?

meishun
20-03-2007, 06:19 PM
Nói thêm một chút về chức năng của từng chân trong chuẩn ICSP_PIC:
+ VPP ( MCLR): Chân điện thế lập trình (thường là 13V)
+ Vcc : Nguồn 5V
+ GND : Ground
+ PGD : Dữ liệu_ nối với chân RB7 của PIC.
+ PGC : Clock_ nối với chân RB6.
Tín hiệu PGD và PGC truyền dữ liệu đến PIC. Dữ liệu đầu tiên được gửi đi (cả mức 0 và 1). Khi có cạnh lên của xung đồng hồ thì dữ liệu được chép vào PIC
+ PGM : LVP enable. thường nối với chân RB3/RB4.
Mục đích của chân này là giữ PGM ở mức thấp để PIC không hoạt động ở mode LVP.Thường có điện trở 10k kéo xuống mass.Lưu ý: nếu bạn nạp cho PIC ở chế độ LVP off thì tín hiệu này không ảnh hưởng.
Bạn có thể download tài liệu 'DS33023A' ở trang chủ của microchip hoặc vào link sau http://www.best-microcontroller-projects.com/pic-icsp.html tham khảo thêm

dkk
15-09-2007, 11:10 PM
Trích:
Nguyên văn bởi thienthan
Em cám ơn nhìu nhìu!

Em đã được chỉ chỗ mà vẫn không đến lấy được sao?
Vậy em vào đây lấy nhé:
http://www.picvietnam.com/download/u...n/PIC-PG2c.pdf

Chú ý là cái PG2C này có thể sẽ không làm việc với máy tính để bàn/di động của em, nếu máy tính của em có cổng nối tiếp sử dụng điện áp thấp.
Em nhấp vào dòng http://www.picvietnam.com/download/u...n/PIC-PG2c.pdf
nhưng mà vẫn không down được.Mong anh cho em cái link khác.Thanks

namqn
16-09-2007, 09:03 PM
Em nhấp vào dòng http://www.picvietnam.com/download/u...n/PIC-PG2c.pdf
nhưng mà vẫn không down được.Mong anh cho em cái link khác.Thanks
Host của picvietnam đã được chuyển, những link thuộc dạng trên không còn hiệu lực. Bạn dùng link sau cho PIC-PG2C:

Gần đây Olimex không còn cung cấp các manual dạng .pdf miễn phí nữa. Có lẽ các manual này được kèm với phần cứng mua từ Olimex. Dù sao sơ đồ mạch vẫn có thể xem ở dạng tập tin ảnh.

Thân,