PDA

View Full Version : Dùng PIC để điều khiển Graphic LCD???

quỹnh6db
11-08-2006, 06:59 PM
Chào Đại gia đình PIC. Em mới tập tọe dung PIC. Hiện nay em đang cần dùng PIC để điều khiển hiển thị cho Graphic LCD nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu và dùng PIC nào cho phù hợp nhất. Bác nào có kinh nghiệm về Graphic LCD chi bảo cho em với! Chân thành cám ơn tất cả mọi người.

namqn
11-08-2006, 07:43 PM
Chào Đại gia đình PIC. Em mới tập tọe dung PIC. Hiện nay em đang cần dùng PIC để điều khiển hiển thị cho Graphic LCD nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu và dùng PIC nào cho phù hợp nhất. Bác nào có kinh nghiệm về Graphic LCD chi bảo cho em với! Chân thành cám ơn tất cả mọi người.
Bạn mới tập tọe mà đã định làm chuyện phức tạp rồi. Bạn làm quen với PIC và đọc datasheet của cái graphic LCD đó đi. Nếu muốn nhanh (và không có căn bản) thì bạn tìm một cái compiler nào đó của mikroElektronika, hay C compiler của CCS, họ có sẵn thư viện và ví dụ cho graphic LCD. Các phần mềm đó đều được picvietnam cung cấp trong box "Chương trình dịch và các công cụ mô phỏng". Bạn nhớ login để có thể thấy phần download.

Thân,

TTL
11-08-2006, 09:58 PM
Hi mình thấy bạn nên sử dụng mikro Basic vì trong đấy nó có hổ trợ cho GLCD. Vì trong đó nó có thư viện về Glcd, bạn chỉ cần kéo hàm ra mà xài thui, ngoài ra trong ấy mình cũng thấy có phần mô phỏng cũng hay lắm. Trên diễn đàn này anh f có cho dơn phần mềm ấy + crack.
Ngoài ra trong Pic simulator có GLCD nhưng nó ko đồ sộ cho lắm.
Mình chưa làm phần này vì ko có tiền mua GLCD khi nào bạn làm chạy rồi bạn hãy pót lên cho mọi người cùng xem.

quỹnh6db
15-08-2006, 02:44 PM
Cảm ơn các Bác nhé. Em cũng biết là khó nhưng do cần quá nên phải làm thôi. Em cũng tìm hiểu được sơ sơ rồi. Vấn đề còn lại bây giờ là chưa biết dùng phần mềm gì để phát triển các giao diện, nếu tính toán cho từng pixel một chắc chết quá. Các pác có chương trình gì không cho em với (Em tìm thấy easyGUI Graphical User Interface Tool trên mạng nhưng không có crack nên không làm ăn gì được)

namqn
15-08-2006, 05:31 PM
Cảm ơn các Bác nhé. Em cũng biết là khó nhưng do cần quá nên phải làm thôi. Em cũng tìm hiểu được sơ sơ rồi. Vấn đề còn lại bây giờ là chưa biết dùng phần mềm gì để phát triển các giao diện, nếu tính toán cho từng pixel một chắc chết quá. Các pác có chương trình gì không cho em với (Em tìm thấy easyGUI Graphical User Interface Tool trên mạng nhưng không có crack nên không làm ăn gì được)
Bạn vào google tìm bằng các từ khóa sau: MCS, LCD, converter.

Chúc thành công!

Thân,

kstn
24-08-2006, 11:10 PM
bạn dùng module lcd m1602a gia 80k o nhat tao.viec giao tiep voi module nay cung de thoi.Co the tra datasheet.neu can minh co the dua mach va ct vidu

namqn: Bạn không đọc kỹ topic rồi, ở đây đang nói về graphic LCD (dùng để vẽ đồ thị chẳng hạn) chứ không phải loại LCD để hiện vài dòng ký tự.

quỹnh6db
26-08-2006, 01:59 PM
bạn dùng module lcd m1602a gia 80k o nhat tao.viec giao tiep voi module nay cung de thoi.Co the tra datasheet.neu can minh co the dua mach va ct vidu

namqn: Bạn không đọc kỹ topic rồi, ở đây đang nói về graphic LCD (dùng để vẽ đồ thị chẳng hạn) chứ không phải loại LCD để hiện vài dòng ký tự.

Cảm ơn Bác kstn. Nếu có thể Bác cho em mạch và VD để em tham khảo thì tốt quá. Bác gửi giúp em vào email nhquy@iop.vast.ac.vn
Cám ơn Bác rất nhiều!

dohoangnam
02-10-2006, 07:12 PM
tôi thấy cái LCD này qua đỗi phổ dụng, gần như bấy kỳ một sản phẩm nào cũng có. Chính vì thế mà anh em nên tập trung vào nghiên cứu và viết code trên từng mảng một!

dohoangnam
02-10-2006, 07:14 PM
Thằng Mikro C có bộ thư viện sinh code dùng cho GLCD rất mạnh, có lẽ chúng ta chỉ nên khai thác ở lĩnh vực ứng dụng thôi nhỉ! Còn nó ra làm sao thì ko cần quan tâm nhiều lắm bởi chúng ta quan tâm đến sản phẩm!

Chúc vui!

tdm
29-02-2008, 11:55 AM
mạch thử glcd 128*128 mô phỏng với proteus

TINYPRO
20-08-2009, 02:39 AM
pác nào biết chỗ bán GLCD ngon ko pảo em với!

vidieukhiencdn
20-08-2009, 01:31 PM
Bạn vào đây xem mình thấy giá tương đối

http://tme.com.vn/Products.aspx?cateId=163

phucthinhel
21-08-2009, 01:15 AM
đây là môt sự lựa chọn khác của bạn : http://phucthinhel.googlepages.com

TINYPRO
21-08-2009, 01:53 AM
thank các pác nhiều nhiều...!n0 em ở ngoài HN nên nếu có chỗ nào ngoài í bán thì hay quá!

nguyendinhtuan
22-08-2009, 09:58 AM
đây là môt sự lựa chọn khác của bạn : http://phucthinhel.googlepages.com

Mua ở đây giá rất tốt mà dịch vụ cũng rất đảm bảo. Tôi đã đặt vê ở đây về làm dự án.

tdm
23-08-2009, 05:51 PM
tôi thấy cái LCD này qua đỗi phổ dụng, gần như bấy kỳ một sản phẩm nào cũng có. Chính vì thế mà anh em nên tập trung vào nghiên cứu và viết code trên từng mảng một!
đây là sơ đồ và code tôi viêt trên pic18f gửi các bạn tham khảo

victorysmiles
07-01-2011, 09:16 PM
các bạn cho mình hỏi sử dung 89C51 để điều khiển GLCD có đơn giản ko,mình muốn lập trình bằng assem ma mai ko dc,tìm tài liệu thì ko thấy,ai có tài liệu chỉ mình với

victorysmiles
07-01-2011, 09:22 PM
mình mới nhập môn,mới bít mấy loại on chip như 8051 hay 8951 thui,không bit pic là cái gì,lại còn cả AVR gì gì đó,lắm thứ quá,nhức hết cả đầu

duyb7
03-04-2011, 03:04 PM
Không biết có người trả lời không, nhưng mà post đại cầu may

Thực ra là đã hỏi bên dtvn rồi, nhưng mà người ta trả lời cầm chừng quá, đọc rốt lại không có thông tin gì nhiều.

Em làm GLCD với PIC và đã giao tiếp được rồi, hình bmp ngon rồi, chạy chữ cũng ngon rồi, nhưng mà vấn đề là ghép 2 cái với nhau thì rối tung hết lên T__T
Tức là khi viết riêng và hiển thị riêng từng phần thì bình thường, nhưng khi cho hiển thị cả text lần graphic thì mới phát hiện trong lúc viết text thì graphic cũng được viết ở địa chỉ mà mình đã cấp trước đó và ngược lại.

Cái em muốn hỏi là: có cách nào chỉ viết text mà không viết graphic hoặc ngược lại không?

Nguyên nhân cho câu hỏi là: Trong datasheet cũng như nhiều bài hướng dẫn có cho thấy việc dùng lệnh and, or, exor giữa text và graphic, vậy rõ ràng phải có viết chồng 2 cái này lên nhau mà không làm ảnh hưởng lẫn nhau nhưng các tài liệu chỉ ở dạng hướng dẫn, không có một ví dụ cụ thể và có lẽ do trình độ có hạn nên đọc không hiểu được.

Ở đây em chỉ cần thuật giải, tức cần đưa lệnh và data kiểu gì để thực hiện chứ không cần code hay file hex, mấy cái đó đem về thì cũng như không :)

Em đang xài glcd 240x128 chip T6963C. Cảm ơn trước ^^

Nhân tiện, cho em hỏi là trong đó có định nghĩa thanh ghi offset dùng cho Ram thiết lập bộ chữ, nhưng mà thứ này khó gặm quá, có ai có cách giải thích dễ hiểu hơn datasheet được không ạ?

TRUNGBAOSPKT
26-07-2013, 12:45 AM
@Duyb7 : minh đang làm với LCD 128X64 ( QY-12864BG - made in china ) minh dùng CCS ( dùng driver con ks1080 ) mô phong thì ok nhưng làm mạch thạt thì GLCD hiển thị sai hình ảnh . còn vấn đề này nữa : mình mô phỏng trong proteus cũng gặp trường hợp như bạn : hiển thị cả text và txt ko đc . bạn cho mình xin đồ án bạn làm để tham khảo nhé . Mail : TRUNGBAOSPKT@yahoo.com

hoangangvi
11-11-2015, 11:03 AM
pic + GLCD thì trong example của CCS 4 cũng có và chạy ngon nhé, có thể vào để tham khảo