PDA

View Full Version : Điều khiển động cơ bằng PWM

Lehoangel
15-01-2010, 03:28 AM
Mình thử làm 1 mạch dk động cơ trên Proteus để test thử hoạt động của PWM.
Không rõ code sai ở đâu mà khi chạy thử, dù đã set duty cho pwm1 = 0 mà chân C2 vẫn có tín hiệu ra và động cơ vẫn quay.
Nếu mình thay 0 bằng 1 giá trị khác tốc độ quay động cơ vẫn không thay đổi.
Mọi người xem giúp thử với. Thanks.

void main()
{

setup_adc_ports(NO_ANALOGS);
setup_adc(ADC_OFF);
setup_psp(PSP_DISABLED);
setup_spi(SPI_SS_DISABLED);
setup_timer_0(RTCC_INTERNAL|RTCC_DIV_1);
setup_timer_1(T1_DISABLED);
setup_timer_2(T2_DISABLED,0,1);
setup_comparator(NC_NC_NC_NC);
setup_vref(FALSE);

output_low(PIN_C2); // Set CCP1 output low
output_low(PIN_C3); // Set CCP2 output low

output_high(PIN_C4); // Enable ENA
output_low(PIN_C5); // Disable ENB

setup_ccp1(CCP_PWM); // Configure CCP1 as a PWM
setup_ccp2(CCP_PWM); // Configure CCP2 as a PWM

setup_timer_2(T2_DIV_BY_16, 255, 1);

while(1){

set_pwm1_duty(0);

}
}

nhanh0112
15-01-2010, 11:35 AM
void main()
{
setup_timer_2(T2_DIV_BY_16,255,1);
setup_ccp1(CCP_PWM);
set_pwm1_duty(50);gia tri thay doi tu 0-255 (nho hon hoac bang period)
while(true);
}

Bạn chỉ cần viết thế này là đủ cho PWM của chân CCP1

Lehoangel
15-01-2010, 11:34 PM
Hi, mình đã làm thử như bạn nhưng vẫn không thấy động cơ thay đổi theo value mà mình định sẵn. Đây là mạch mình dùng để chạy thử, các bạn xem có thiết kế sai ở đâu không mà mình chạy demo ko đc.

@P/s: Đã test lại và làm đc, cám ơn bạn nhanh0112 nhé :)

chiene
26-01-2010, 11:53 PM
Em cũng gặp vấn đề với PWM rất cần dc mọi người giúp đỡ. Em định dùng 1 biến trở để điều khiển lối ra độ rộng xung, ko hiểu chương trình bị sai ở đâu hay phải mô phỏng ntn? Mà em ko thấy có tín hiệu gì ở lối ra (chân 17 của PIC, tức RC2) nối vào dao động ký và trực tiếp vào 1 mô tơ, mô tơ ko thấy chạy cũng ko quan sát thấy gì trên dao động ký. Mọi người xem giúp em với, em cảm ơn trc!
Đây là chương trình của em:

#include <16f877.h>
#fuses HS,noPROTECT,noWDT,noPUT,noBROWNOUT,nolvp,nowrt
#use delay(clock=20000000)

main()
{
int8 value;

setup_port_a(ALL_ANALOG);
setup_adc(adc_clock_internal);
set_adc_channel( 0 );

setup_ccp1(CCP_PWM); // Configure CCP1 as a PWM
setup_timer_2(T2_DIV_BY_1, 255, 1);

while( TRUE ) {
value=read_adc();
set_pwm1_duty(value);
}
}

nhanh0112
27-01-2010, 08:55 AM
Em cũng gặp vấn đề với PWM....
Có mất vẫn đề như thế này. Trước khi bạn làm kết hợp với ADC (sử dụng biến trở như bạn nói) thì bạn nên làm thử với 1 giá trị cố định (với đoạn code mà mọi người đã làm đc ở trên), và chắc chắn rằng "mô tơ" của bạn chạy (nghĩa là code chạy ổn). Sau đó mới viết thêm phần ADC.
Về phần ADC của bạn thì bạn nên khai báo cấu hình bạn đâu là sử dụng 8bit hay 10 bit. ví dụ.

#include <12F683.h>
#device adc=10
//#device adc=8

Nếu là 8 bit (0-255) thì bạn có thể sử dụng trong trường hợp trên.
Nếu là 10 bit (0-1023). các giá trị của bạn chỉ nhận từ 0-255 các giá trị còn lại tương ứng với đầu ra là 1 hết (nghĩa là biến trở chỉ có tác dụng trong 1 khoảng nhỏ).

chiene
27-01-2010, 10:00 AM
Em đã sửa lại chương trình như phần trên của bác, nhưng vẫn ko dc:
#include <16F877A.h>
#device adc=8
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT, NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD, WRT_50%

void main()
{
setup_ccp1(CCP_PWM);
set_pwm1_duty(50); //gia tri thay doi tu 0-255 (nho hon hoac bang period)
while(true);
}

Em mô phỏng bằng Proteus, nối trực tiếp 1 mô tơ (có 2 chân) vào chân RC2, chân kia nối đất. Nhưng nó ko chạy gì hết, mà Proteus thì lúc nào cũng báo chân RC2 màu xanh. Em đã thử thay đổi giá trị duty thành vài giá trị khác (150, 200) cũng ko thấy thay đổi gì.
Các bác giúp em với, có thể dc thì gửi hộ em 1 chương trình đơn giản nhất (nếu kèm theo luôn file Proteus trong 1 thư mục để mô phỏng luôn thì càng tốt) để tạo ra tín hiệu PWM làm quay động cơ.
Nếu gặp khó khăn khi tải file lên diễn đàn thì gửi trực tiếp file vào mail cho em với: chien2607@gmail.com
Xin đa tạ các bác!

thuyhutfet88
27-01-2010, 10:14 AM
Bạn đang làm với trình Complier gi vậy?
Mà trình biên dịch gì theo mình cũng vậy thui.Trong khi viết trương trình nên ấn F1 để xem file Help của nó.Có như vậy viết sẽ ko bao giờ sai!
ở chỗ set_pwm1_duty(50) .Nếu là như thế này thì áp ra rất bé.Có thể chưa đủ để làm động cơ quay dc đâu bạn ạ!Banthử set_pwm1_duty(200) trở lến Xem sao!
Chúc thành công!

chiene
27-01-2010, 11:02 AM
Bạn đang làm với trình Complier gi vậy?
Mà trình biên dịch gì theo mình cũng vậy thui.Trong khi viết trương trình nên ấn F1 để xem file Help của nó.Có như vậy viết sẽ ko bao giờ sai!
ở chỗ set_pwm1_duty(50) .Nếu là như thế này thì áp ra rất bé.Có thể chưa đủ để làm động cơ quay dc đâu bạn ạ!Banthử set_pwm1_duty(200) trở lến Xem sao!
Chúc thành công!

Em dùng CCSC mà. Em biết cái phím F1 mà, vấn đề là đã tìm kỹ lắm mà ko thấy sai, nên em mới lên diễn đàn hỏi mọi người. Em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm rất mong dc giúp đỡ. Em rất cần 1 chương trình mẫu đơn giản nhất để chạy thử. Giúp em với

chiene
27-01-2010, 10:31 PM
Em đã sửa lại chương trình như phần trên của bác, nhưng vẫn ko dc:
#include <16F877A.h>
#device adc=8
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT, NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD, WRT_50%

void main()
{
setup_ccp1(CCP_PWM);
set_pwm1_duty(50); //gia tri thay doi tu 0-255 (nho hon hoac bang period)
while(true);
}

Em mô phỏng bằng Proteus, nối trực tiếp 1 mô tơ (có 2 chân) vào chân RC2, chân kia nối đất. Nhưng nó ko chạy gì hết, mà Proteus thì lúc nào cũng báo chân RC2 màu xanh. Em đã thử thay đổi giá trị duty thành vài giá trị khác (150, 200) cũng ko thấy thay đổi gì.
Các bác giúp em với, có thể dc thì gửi hộ em 1 chương trình đơn giản nhất (nếu kèm theo luôn file Proteus trong 1 thư mục để mô phỏng luôn thì càng tốt) để tạo ra tín hiệu PWM làm quay động cơ.
Nếu gặp khó khăn khi tải file lên diễn đàn thì gửi trực tiếp file vào mail cho em với: chien2607@gmail.com
Xin đa tạ các bác!

Mọi người giúp em với! Em đang cần gấp lắm ạ, em xin cảm ơn rất nhiều

nhanh0112
28-01-2010, 01:04 AM
Mọi người giúp em với! Em đang cần gấp lắm ạ, em xin cảm ơn rất nhiều
Dưới đây là nguyên văn đoạn code PWM để tạo ra xung 38kHz (đã là thử thực tế)

#include <16F88.h>
#FUSES NOWDT //No Watch Dog Timer
#FUSES INTRC_IO //Internal RC Osc, no CLKOUT
#FUSES NOPUT //No Power Up Timer
#FUSES NOMCLR //Master Clear pin used for I/O
#FUSES NOBROWNOUT //No brownout reset
#FUSES NOLVP //No low voltage prgming, B3(PIC16) or B5(PIC18) used for I/O
#FUSES NOCPD //No EE protection
#FUSES NOWRT //Program memory not write protected
#FUSES NODEBUG //No Debug mode for ICD
#FUSES NOPROTECT //Code not protected from reading
#FUSES FCMEN //Fail-safe clock monitor enabled
#FUSES IESO //Internal External Switch Over mode enable
#FUSES CCPB3 //use pin B3 for CCP
#use delay(clock=4000000)

void main()
{
setup_ccp1(CCP_PWM);
setup_timer_2(T2_DIV_BY_1,25,1);
set_pwm1_duty(14);
while(true);
}

Bạn nên làm thử với mạch thực tế thì có lẽ rõ hơn (tui ít làm với mô phỏng, nên ko rõ về khả năng của các linh kiện trong đó). Trong trường hợp mô phỏng như vậy bạn thử thay bằng led hoặc một chiếc osilo scope để kiểm tra xung ra xem

chiene
28-01-2010, 09:19 AM
Dưới đây là nguyên văn đoạn code PWM để tạo ra xung 38kHz
Bạn nên làm thử với mạch thực tế thì có lẽ rõ hơn (tui ít làm với mô phỏng, nên ko rõ về khả năng của các linh kiện trong đó). Trong trường hợp mô phỏng như vậy bạn thử thay bằng led hoặc một chiếc osilo scope để kiểm tra xung ra xem

Em đã thử mô phỏng chương trình của bác mà vẫn ko thấy động cơ chạy, nối vào oscilosope cũng ko thấy tín hiệu gì. Ko rõ thằng Proteus nó có mô phỏng dc cho trường hợp này ko?
Em sẽ thử trên mạch thật xem sao. Thanks bác!

PS: Đã thử trên mạch thật thấy chạy tốt ko có vd gì => ko nên tin tưởng trình mô phỏng :d

hangocminh1989
30-01-2010, 07:52 AM
em vẫn không hiểu rút cục là ở cú pháp của pwm cần khởi tạo những thông số như thế nào?ý nghĩa từng thông số làm gì????mệt quá,help me.thank cả nhà nhiều

nhanh0112
31-01-2010, 08:58 PM
em vẫn không hiểu rút cục là ở cú pháp của pwm cần khởi tạo những thông số như thế nào?ý nghĩa từng thông số làm gì????mệt quá,help me.thank cả nhà nhiều
Theo tui hiểu nôm na là thế này
setup_ccp1(CCP_PWM);
Cho phép PWM
setup_timer_2(T2_DIV_BY_1,25,1);
Cấu hình cho Timer2 (cái này bạn xem lại). Từ 0 đến tràn tương ứng với một chu kỳ xung ra
set_pwm1_duty(14);
Là tham số để thiết lập xung chuyển từ mức 1 xuống 0 (nằm trong khoảng 1 chu kỳ trên)

<-----period-------->
<-duty->
---------
| |
| |
-------

setup_timer_2(mode,period,postscale)
.............
The cycle time will be (1/clock)*4*t2div*(period+1)*postscale
.............

T=1/4000000*4*1(25+1)*1=0.000026
f=1/T=38.461kHz

Lehoangel
02-02-2010, 12:44 AM
Làm theo 3 câu lệnh như cậu Nhanh0112 giải thích là đủ để lập trình cho pwm rồi. Nếu vẫn không điều khiển đc động cơ là do giả lập proteus có vấn đề, hoặc do bạn lắp mạch chưa đúng. Trước mình không làm giả lập đc trên proteus nhưng cho nguyên code vào mạch thật động cơ thật thì robot chạy hối hả. Nếu chiene không có điều kiện thực hành mạch thật ngay bh thì post mạch giả lập của bạn lên xem có gì mọi người sửa cho :)

trongtienk43
03-02-2010, 08:16 AM
các bác cho em hỏi 2 cái này có ý nghĩa và tác dụng như thế nào?
setup_ccp1(CCP_PWM);

tdungk7
03-02-2010, 09:06 AM
các bác cho em hỏi 2 cái này có ý nghĩa và tác dụng như thế nào?
setup_ccp1(CCP_PWM);

Câu lệnh thứ nhất có tác dụng: cài đặt timer2 với prescaler=16, giá chu kỳ đếm là 255, postscaler là 1. Việc cài Timer2 nhằm cài đặt chu kỳ Period và Xung clock cho bộ PWM.

Câu lệnh thứ hai cài đặt bộ CCP1 hoạt động ở chế độ PWM

Cách dùng mấy lệnh này bạn xem trong phần Help của chương trình CCS PIC

huyhoang1087
25-11-2010, 11:13 PM
chao ca nha.
minh chua ranh thiet ke mach lam
mình định điều khiển tốc độ động cơ dùng pic 16f877A với LMD18200.dùng biến trở để điều khiển độ rộng xung đầu ra.bạn nào có sơ đồ mạch với code không.do mình thấy mọi người làm nhiều rùi.cho mình tham khảo với