PDA

View Full Version : Cháy chip?

tinymouse
15-01-2010, 07:31 PM
Em dùng con L298N để điều khiển 2 động cơ, 7805 để cấp nguồn 5v cho 16F877A và L298N.
Bình thường em dùng 2 pin 9V mắc nối tiếp cấp nguồn thì không sao, khi chuyển qua acqui chính của robot loại 12V 1,3A thì chip bị nóng lên và cháy. Em đoán là do dòng quá lớn, 16F877A hình như chỉ chịu được dòng nhỏ hơn 200mA, trong khi 7805 dòng ra tối đa 1A. Em dự định sẽ mắc thêm 1 con trở trước chân vào của 7805 để giảm dòng xuống, hoặc mắc 1 trở song song với 16F877A cũng để giảm dòng, ko biết nên làm theo cách nào thì hơn? (em ở trái ngạch nên cũng hơi "khó đào tạo" tí :D )

Đây là mạch điều khiển động cơ dùng L298N, nguồn ra 5v của 7805 cấp luôn cho 16F877A

http://img683.imageshack.us/img683/7262/solarboticsl298schemati.th.jpg (http://img683.imageshack.us/i/solarboticsl298schemati.jpg/)

tinymouse
16-01-2010, 01:06 AM
Có nhiều vấn đề lắm bạn àh
1. Bạn đoán trật lất,
2. Và vì đoán trật vậy nên cả hai cách mà bạn đưa ra cũng không giải quyết đúng vấn đề gì hết nếu không muốn nói là không giải quyết đuợc gì và hết sức là bậy.
Bạn có hiểu dòng điện tối đa là thế nào không nhỉ ?
3. Nếu bạn còn lơ mơ về mấy cái đó thì nên đọc lại mấy sách như Vật lí lớp 9, vật lí 11, 12 cho nắm kĩ kĩ kiến thức chút rồi hãy lo pic piệc.
4. Phát biểu kiểu vầy "16F877A hình như chỉ chịu được dòng nhỏ hơn 200mA, trong khi 7805 dòng ra tối đa 1A--> cháy" mà đi nói chuyện ở chỗ "CÔNG NGHỆ ROBOT" thì tớ cảm thấy "CÔNG NGHỆ ROBOT" của chúng ta càng ngày càng đuợc phổ cập rộng rãi đến cả học sinh tiểu học rồi. Chỉ cần làm hai cái motor quay tới quay lui là đuợc robot rồi. Hay thật.

Cảm ơn bạn bbaacc01 đã trả lời (ko biết tuổi tác ra sao, gọi là bạn nhé) :)

Chuyên ngành chính của tớ ko phải điện tử. Tớ chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về PIC khoảng 1 tháng, và đang thử làm 1 con linefollower nhỏ nhỏ. Tớ gọi nó là robot nên tớ nghĩ là post vào mục này là phù hợp (có lẽ là nhầm?)

Tớ đồng ý là sẽ phải đọc lại các kiến thức Vật lý và học thêm thật nhiều nữa. Post bài hỏi trên diễn đàn này cũng là một cách học vậy. Đây là bài đầu tiên tớ hỏi trên forum. Tớ đang bị cháy chip, bây giờ không muốn nó bị cháy nữa, muốn tìm hiểu rõ nguyên nhân tại sao nó lại cháy, nếu có thể bạn bbaacc01 có thể giúp giải đáp ko?

P/S: sao công nghệ Robot lại cứ phải là một thứ gì đó "khổng lồ", "cao siêu" nhỉ? Cứ nghĩ vậy hoài thì bao giờ nền công nghiệp robot VN mới có thể phổ cập đến mức tiểu học như bạn nói? Quả thực nước ngoài đã có loại Robot để học sinh tiểu học tự thiết kế, lập trình. Nó ko quá xa vời như bạn nghĩ. Con Mindstorm NTX của Lego á :D Ở trường cũng có mua 1 con, nhưng tớ ko muốn chơi đồ có sẵn kiểu này

vocdientu
16-01-2010, 03:35 AM
Dòng thì cần bao nhiêu nó lấy bấy nhiêu chứ ai ép nó ăn hết 1A mà cháy!Của bạn chắc do chập mạch thôi hay 7805 bị die rồi. Kiểm tra lại xem sao

tinymouse
16-01-2010, 07:18 AM
Dòng thì cần bao nhiêu nó lấy bấy nhiêu chứ ai ép nó ăn hết 1A mà cháy!Của bạn chắc do chập mạch thôi hay 7805 bị die rồi. Kiểm tra lại xem sao

Thanks vocdientu. Chập mạch thì cũng có thể, tại mạch mình hàn đi dây bằng tay nên cũng có thể xảy ra chập ở đâu đó. Mới tập hàn nên mối hàn còn to tướng và rối mắt quá ++! để mình đo kĩ lại xem.

Con 7805 theo mình đọc datasheet và tham khảo thì nó có chức năng ổn áp. Tức là điện áp ra luôn được điều chỉnh ổn định xung quanh giá trị 5V, còn dòng ra từ 5mA đến tối đa 1A (dòng ra mình có biết là tùy thuộc vào tải). Như vậy nếu ko phải do chập mạch thì cũng có thể do con này có vấn đề (theo như vocdientu) vì 7805 mình mua ở Chợ Trời HN nên cũng ko chắc về chất lượng cho lắm.

Mình hỏi thêm 1 chút, khi cung cấp nguồn cho 16F877A, mình nối 2 pin VCC với nhau và GRD với nhau rồi mới nối đến pin 5V của 7805 và GRD của mạch, làm như vậy có được ko? vì mình nghĩ là sẽ tương đương với nối 2 pin VCC riêng rẽ tới chân Vout của 7805 và 2 pin GRD riêng rẽ tới GRD?

@bbaacc01: "A robot is a virtual or mechanical artificial agent. In practice, it is usually an electro-mechanical machine which is guided by computer or electronic programming, and is thus able to do tasks on its own" (Robot - wikipedia) Tớ nghĩ để làm cái cao siêu hơn mà ko thử bắt đầu từ việc làm 1 con linefollower cho ngon lành thì đi theo đường nào đây? Giống kiểu ko phải ai cũng học ngay được thuyết tương đối mà ko có cơ bản. Thôi ko tốn time cãi nhau robot hay ko robot nữa, quan niệm của mỗi người khác nhau quá, mà tớ đang cần người thực sự có thể giúp. Cháy 2 con chip rồi, xót tiền quá :(

bien_van_khat
16-01-2010, 08:26 AM
vì 7805 mình mua ở Chợ Trời HN nên cũng ko chắc về chất lượng cho lắm.

Bạn tháo PIC ra, đo áp đầu ra của 7805 có đúng 5v hay ko?

Thời sv mình xài 16F877A rất nhiều nên biết con này rất khó chết ngay cả khi bạn cấp ngược nguồn. Nếu bạn cấp nguồn vượt quá áp danh định thì mới chết chắc.

Mình hỏi thêm 1 chút, khi cung cấp nguồn cho 16F877A, mình nối 2 pin VCC với nhau và GRD với nhau rồi mới nối đến pin 5V của 7805 và GRD của mạch, làm như vậy có được ko? vì mình nghĩ là sẽ tương đương với nối 2 pin VCC riêng rẽ tới chân Vout của 7805 và 2 pin GRD riêng rẽ tới GRD?

Bạn nối các chân VDD, GND với nhau rồi nối với nguồn cũng đc. Tại mỗi chân VDD của pic bạn hàn con tụ gốm 0.1u xuống mass, đặt tụ thật sát PIC.

@bbaacc01: "A robot is a virtual or mechanical artificial agent. In practice, it is usually an electro-mechanical machine which is guided by computer or electronic programming, and is thus able to do tasks on its own" (Robot - wikipedia) Tớ nghĩ để làm cái cao siêu hơn mà ko thử bắt đầu từ việc làm 1 con linefollower cho ngon lành thì đi theo đường nào đây? Giống kiểu ko phải ai cũng học ngay được thuyết tương đối mà ko có cơ bản. Thôi ko tốn time cãi nhau robot hay ko robot nữa, quan niệm của mỗi người khác nhau quá, mà tớ đang cần người thực sự có thể giúp. Cháy 2 con chip rồi, xót tiền quá :(
Các bạn ko nên tiếp tục tranh cãi về vấn đề này, vô ích. Bạn mới bắt đầu học điện tử nên ko thể tránh những câu hỏi "kỳ lạ". Tuy nhiên mình thấy ý kiến của bạn bbaacc01 là hợp lý, mọi thứ cần bắt đầu từ cơ bản. Cố gắng đọc tài liệu, datasheet trước khi làm để tránh những sai sót ngớ ngẩn.

BladeMaster
16-01-2010, 04:03 PM
Nếu cứ cái đà này thì 1000 năm nữa người Việt Nam cũng sẽ phát triển vuợt bậc và tiếp cận được với robot trên thế giới nhưng lúc đó sẽ ở mảng "robot của em có bánh xe, linefollow". Bạn đang gắn mấy cái motor vào chiếc xe tự hành của bạn và nó góp phần đẩy công nghệ robot Việt Nam lên đỉnh cao đấy, ráng đẩy đi bạn, phục bạn quá.
CÔNG NGHỆ CHÚNG TA CÓ PHÁT TRIỂN HAY KHÔNG CHẲNG PHẢI Ở TRÒ CHƠI CỦA CHÚNG TA ĐANG CHƠI MÀ Ở CHUYỆN CHÚNG TA HỌC HÀNH VÀ NGHIÊN CỨU CÁI GÌ, Ở CÁCH ĐẶT MỤC TIÊU ĐÀO TẠO, NÓ CÓ PHỤC VỤ VÀ GIẢI QUYẾT CÁI GÌ CHO ĐẤT NUỚC HAY KHÔNG. ĐẤT NUỚC ĐANG CẦN ROBOT NHƯNG KHÔNG CẦN NHỮNG TRÒ CHƠI NHIỀU TIỀN MÀ VỚ VẨN VẦY ĐÂU.

Nói chung là làm việc thì phải có mục đích, việc này mình hiểu và cũng đã nhận ra.

Tuy nhiên bạn có sự bức xúc của bạn, nhưng bạn chẳng làm gì để, nêu ra ý gì để giải quyết nó cả. Ngoài việc quăng lên diễn đàn một đống bực tức.

Về phần tôi, tôi thấy việc đào tạo ở VN còn rất nhiều bất cập. Chẳng hạn như diễn đàn Pic Việt Nam này, được mệnh danh là diễn đàn Pic lớn nhất. Có những bài viết, tut hữu ích.

Nhưng quả thật tôi thấy nó quá ư tản mạn, điều này nói ko biết anh Falleaf có giận ko? Nhưng hãy xem link này

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=54

Bài viết này viết năm 2005, lúc đó mình học lớp 11 thì biết được Orcad là gì? Tại sao mình lại nói vấn đề đó. Bởi vì Topic đăng cái file hướng dẫn Orcad này có rất nhiều trang, mà anh F lại đăng mỗi phần ở 1 bài nhỏ. Thiệt sự người đến sau để đọc, muốn down đẩy đủ các phần phải lật từng trang, kéo từ trên xuống dưới để down về.Thật sự là bất tiện và việc bị sót là khó để tránh. Và điều này hình như ở cái Topic đăng các Tut, hướng dẫn về Pic cũng thế. May mà mình còn có Google

Có thể là do mình "ngu dốt" đến cách down cho đầy đủ cũng không biết. Nhưng thiệt là cũng chẳng dám hỏi, vì lỡ mà hỏi 1 câu "kì lạ" sẽ bị ngay ánh mắt hay nhưng thái độ "khinh thường" liền.

Vậy điều này có đúng với tinh thần của của anh Falleaf

"Hôm nay tôi đem cái Technique này cho bạn, mong rằng bạn có được nó để làm ra những sản phẩm tốt, vậy thì hãy đem cái tốt của bạn tiếp tục chia sẻ cho những người khác nữa. Hãy viết bằng tiếng Việt, nói bằng tiếng Việt, và hãy làm giàu thêm các công cụ làm việc của người Việt Nam."

Bạn cũng đừng quên diễn đàn là nơi trao đổi mở.

vocdientu
17-01-2010, 12:22 AM
Mình cũng rất thích đi dây bằng tay vì ngai vẽ Ocard và ngâm mạch. Tốn nhiều thứ lắm( In vào giấy màu,bàn là,bột sắt,cưa,khoan,chậu nhựa đựng bột sắt :| etc... ) Test mạch thì đi dây bằng tay cho nhanh! khi nào xong thì đi đặt mạch! Thường thì mình đi xong dây minh đo xem cấp nguồn có bị chập ko,và kĩ lưỡng kiểm tra lại các mối hàn! Nói chung là cẩn thận chút là ngon ngay ý mà! Bạn post sơ đồ lên xem bạn sai chỗ nào nếu vẫn cháy! Chất lượng của 7805 đại trà rất kém nên bạn đo xem có đúng ko nha

roi
17-01-2010, 10:45 PM
Mình rất thích bài của bạn Blade Master, thú thật là mình không muốn đọc bài của bạn bbaacc01 tới câu thứ 3. Vì sao vậy?
Có thể bạn cho rằng bạn tinymouse thiếu những kiến thức căn bản về điện - nhưng đó cũng không phải là lý do bạn có thể dùng những lời lẽ như vậy. Trên diễn đàn là nơi để mọi người cùng trao đổi và giúp đỡ nhau, đồng thời cũng thể hiện văn hóa của sinh viên, kỹ sư Việt Nam nhìn theo một góc độ nào đó, nếu bạn thấy câu hỏi quá "chuối" thì nên im lặng và đừng trả lời với thái độ như vậy.
Hiện tại bạn có thể giỏi hơn tôi hay những người khác nhưng bạn có biết bao nhiêu người giỏi hơn bạn? Ngày mới bắt đầu chập chững làm quen PIC bạn có những thắc mắc kiểu như bạn tinymouse không? Mong bạn suy nghĩ lại về cách trả lời của mình, đừng để người khác khó chịu. Mình dám chắc mình không phải là người duy nhất muốn viết những lời này.

Về vấn đề làm mạch in, tuy có mất thời gian ( có thể 1 buổi ) nhưng nó sẽ có nhiều cái lợi, mình nghĩ các bạn nên làm tay, đi dây đôi khi còn mất thời gian hơn nhiều và khi sai không biết đâu mà lần cả.

@tinymouse: PIC nóng lên là do bạn cấp ngược nguồn hoặc VDC va VDD chạm nhau, nguồn từ 7805 dù gì cũng không thể làm chết PIC được bạn ạ.
Mình cũng từng chết 1 chú 18f4431 vì nguồn động lực (300V) nổ và lại nối mass vi điều khiển chung nên mình nghĩ các bạn nên chú ý mass của động lực và vi điều khiển nhé.

Thân,

trungduc
18-01-2010, 08:08 PM
tinymouse cố lên đừng nản chí nhé. Cháy một vài con chip mà học được nhiều thứ cũng đáng giá lắm.
Thân

tinymouse
19-01-2010, 02:55 AM
Cảm ơn tất cả mọi người, có lẽ tớ đã biết rõ nguyên nhân nó nằm ở đâu. Nó chẳng phải ở con 7805, mấy mối hàn hay ở cái mạch ấy, mà ở một chỗ khác. Tớ cần giải quyết phần đó trước tất thảy những lỗi còn lại.

Trong thời gian tới mong được mọi người giúp đỡ

PS. bbaacc01, cậu có tính cách giống như một samurai :)