PDA

View Full Version : Oscillator của PIC

anhhnt
03-02-2010, 02:28 PM
Em có thắc mắc nhỏ thế này, PIC của em luôn luôn chạy ở chế độ 4Mhz, cho dù em đặt configuration word là Xtal hay internal oscillator, em đã kiểm tra rất kỹ, vì thạch anh em dùng là 12Mhz, và khi để ở XT hay INTOSC nó đều chạy giống nhau(cùng 1 tốc độ)
Em nghĩ là do thạch anh bị lỗi, nên PIC tự động chuyển qua dùng bộ dao động nội, không biết có phải không

anhhnt
03-02-2010, 02:37 PM
Em đã đùng được thạch anh ngoài bằng cách set qua chế độ HS, như vậy XT và HS khác nhau ở chỗ nào nhỉ, tại sao XT lại chỉ có 4Mhz

nghia_tdh21
04-02-2010, 11:07 PM
Mình khuyên bạn nên đọc ở datasheet, ở phần Oscillator Configurations.
chế độ HS, XT, LP đều dùng thạch anh + tụ điện để làm bộ dao động ngoài, tuy nhiên nhà sản xuất quy định ở mỗi chế độ nên đặt thạch anh và các tụ có thông số phù hợp (xem trong bảng của datasheet)
RC chỉ dùng điện trở và tụ điện tạo bộ dao động

thundernhut
07-02-2010, 05:44 AM
đúng rồi bạn này chưa coi datasheet , chưa nắm rõ cơ bản đã vội làm.
"đứng tấn" chưa vững sao mà "đi quyền" hả bạn

vinhnguyen89
09-02-2010, 11:23 AM
Chao ban!
Mình cũng có một thắc mắc nhỏ với câu hỏi của bạn. Bạn làm thế nào mà biết được con Pic của mình chỉ chạy cùng một tốc độ? còn trong datasheet thì XT (Crystal/Resonator), nếu khai báo XT thì dùng thạch anh 4MHz còn khai báo HS(High Speed Crystal/Resonator) thì bạn dùng thạch anh 8MHz,12MHz,16MHz...
Thân!

anhhnt
11-02-2010, 10:24 PM
Chao ban!
Mình cũng có một thắc mắc nhỏ với câu hỏi của bạn. Bạn làm thế nào mà biết được con Pic của mình chỉ chạy cùng một tốc độ? còn trong datasheet thì XT (Crystal/Resonator), nếu khai báo XT thì dùng thạch anh 4MHz còn khai báo HS(High Speed Crystal/Resonator) thì bạn dùng thạch anh 8MHz,12MHz,16MHz...
Thân!
Cái này thì đơn giản thôi, viết cái code nhấp nháy led, sau đó đặt osc là INTOSC, xem tốc độ, rồi chuyển qua XT với HS, thấy nháy nhanh hay giống nhau là biết liền, vì tốc độ gấp 3 lần nên cũng dễ thấy.
Nói thật chứ trong ds, cái phần HS với XT viết cũng hơi sơ sài, may mà đọc qua mấy cái application note mới thấy dc