PDA

View Full Version : Làm thế nào cho pic 16f877a nhận biết số vòng quay của đọng cơ?

lep
21-08-2006, 08:39 PM
Làm thế nào cho pic 16f877a nhận biết số vòng quay?làm thế naò để vi điêù khiển pic16f877a nhận biết số vong quay cuả motor động cợ? khi khởi động output chân BO cho mức cao high motor động cợ 1 quay 20 vong phát ra 20 xung vuông đến input chân D0 ,chan D0 nhan 20 xung xu li cho ra chan output BO muc thap low motor dong co thu 1 ngung quay va output B1 cao high motor dong co thu 2 quay 10 vong tao ra 10 xung vuong den chan D1 chan D1 nhan 10 xung thi B1 low dong co motor2 dung va B0 high dong co motor 1 quay va nguoc lai
Cho minh hoi cach lam mach dem vong quay motor dong co?xin cac huynh cho luon so do mach nay?va can mua nhung linh kien gi về ráp mạch?
Va xin cac huynh chi cho cach viet chay chuong trinh nay dung ngon ngu C _CCS_C
tan so 20Mhz
pic 16f877a
y của đọng cơ?

falleaf
21-08-2006, 09:40 PM
Bạn đọc bài về encoder để hiểu thêm về hoạt động của nó

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=224

Chúc vui

lep
22-08-2006, 07:50 PM
xin chỉ cách làm một encoder đơn giản ?cần mua linh kien gì về ráp mạch mình chỉ nge dùng 1 con mắt thu và 1 con mắt phát hồng ngoại nhưng khong biết sơ đồ mạch nhờ các ban chỉ dẩn

falleaf
22-08-2006, 08:47 PM
Bạn ra ngoài mua một bộ encoder chỉ có 5000 đồng, không cần phải tự làm. Nếu muốn chế, thì lấy ngay cái encoder của con chuột.

Nếu muốn tự làm cho biết, thì dùng chương trình mình giới thiệu trong loạt bài về encoder, vẽ ra hình encoder, lấy một con mắt thu một con mắt phát. Đi cắt decan cái hình đó, sau đó dán lên một cái đĩa CD (nhớ cạo sạch hai mặt cho nó trong suốt). Làm như vậy vừa tốn công, tốn tiền mà chẳng tốt gì. Mua vài nghìn đồng là có một cái, cho đến vài chục nghìn đồng, có luôn cả động cơ (xem bài về điều khiển PID đang được thảo luận rất sôi nổi).

Chúc vui.

lep
23-08-2006, 08:06 PM
Bác falleaf ơi bác làm ơn hướng dẩn mình làm 1 mạch encoder chớ minh mua không có ! bác chỉ giáo giùm em cách đấu nối 2 led thu và nhân hồng ngoại của encoder vào chân của pic 16f877a , xin bác cho mình 1 sơ đồ mạch của encoder đỏn giản mua linh kiện về ráp mình cảm ỏn bác trước! hay bác hướng dẩn lấy chuột của máy tính ra làm củng được mình vừa tháo con chuột ra chỉ biết 2 chân cấp nguồn của chuột thôi mình không biết chân nào lấy xung cấp cho pic,mình không biết tần số phát xung của chuột là bao nhiêu ?thật là xin bác 1 sơ đồ về ráp mạch encoder cho nhanh xin cảm ơn bác

The lastest
18-05-2007, 08:56 PM
Mình muốn mua linh kiện này .
Cho hỏi mua nó ở đâu và gọi tên nó là gì cho đúng đây
Xin lỗi nếu post ko đúng chỗ

falleaf
19-05-2007, 10:09 AM
Cái này là cái đầu đọc hồng ngoại bình thường, bạn tháo con chuột cũ ra thì có. Cái này chuột bi vứt đi nhiều lắm, bạn tìm lại mà dùng.

Chúc vui

The lastest
19-05-2007, 02:28 PM
Cái này chuột bi vứt đi nhiều lắm, bạn tìm lại mà dùng.

Chúc vui

Hình như không có bán trên thị trường, đúng không? Tại vì mình cần gấp khoảng 30 con như vậy. Cái này tiện, ít phải canh chỉnh nhiều
Cám ơn!

zero
10-06-2007, 01:46 PM
Cái này ngoài chợ trời bán nhiều lắm nhưng giá hơi cao 14K/1con mình ko nhớ rõ tên nó là j.
Cứ ra đó hỏi quán nào cũng có chỉ khác về giá thôi :D

bk_future
17-07-2007, 10:18 AM
2\ chan con lai cua led noi vao 5v .
cái này trước khi nối vào nguồn thì nên mắc thêm con trở nữa kẻo làm hỏng led.Nếu có điều khiện thì mua nhựa về nấu chảy rồi nhúng mấy bộ thu vào tiện thành 1 khối cho nó gọn khi lắp đặt

vungocbac
05-07-2011, 09:06 AM
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx