PDA

View Full Version : Giúp đỡ về việc ghi vào Flash Rom của PIC16F724!

hola
02-03-2010, 08:17 PM
Xin chào mọi người, em đang làm về con PIC16F724. Em sử dụng bộ nhớ Flash rom của PIC để lưu dữ liệu, nhưng không biết làm thế nào để ghi vào được. Em xem trong datasheet thì chỉ thấy phần đọc thôi và em đã đọc được rồi nhưng không biết làm sao để ghi. Liệu con này có hỗ trợ ghi vào không các bác?
Rất mong sự giúp đỡ của các bác.

namqn
02-03-2010, 10:08 PM
Xin chào mọi người, em đang làm về con PIC16F724. Em sử dụng bộ nhớ Flash rom của PIC để lưu dữ liệu, nhưng không biết làm thế nào để ghi vào được. Em xem trong datasheet thì chỉ thấy phần đọc thôi và em đã đọc được rồi nhưng không biết làm sao để ghi. Liệu con này có hỗ trợ ghi vào không các bác?
Rất mong sự giúp đỡ của các bác.
Bạn vào trang sau:
http://www.microchip.com/ParamChartSearch/chart.aspx?branchID=1005&mid=10&lang=en&pageId=74

Dò đến dòng của PIC16F724, nhìn vào cột "Self-write" của nó sẽ thấy một chữ "No". Như vậy chip này không hỗ trợ tự ghi vào bộ nhớ chương trình, do đó trong code chương trình bạn sẽ không ghi dữ liệu vào bộ nhớ chương trình (flash) được.

Thân,

killua142
03-09-2010, 01:42 PM
-Minh cũng muốn hỏi cách khai báo, 1 mảng mà mình có thể thay đổi giá trị phần tử trong mang đó đc trong rom hoặc flash.Mình đang dùng PIC 16f877a để làm led matrix có dùng bàn phím 4x4 nhập kí tự zô viết = CCS ???
-à mình tra theo link trên thấy pic6f877a có thể self-write đc, vậy làm sao để thay đổi giá trị các phần tử trong mảng mình đã khai báo ?
Mong mọi người chỉ bảo ...............

pk178
12-12-2010, 11:47 PM
Các bác cho em hỏi, cái lệnh write_program_memory( address, dataptr, count ); trong CCS

Lệnh này có nghĩa là ghi count byte và địa chỉ address của bộ nhớ Flash từ địa chỉ dataptr trong RAM.

Em đang thắc mắc là nếu ghi như thế liệu nó có đè lên chương trình mà mình đã có trong flash không ? Giả sử chương trình của em bắt đầu từ địa chỉ 0x0000 đến 0x00FF, nếu em ghi dữ liệu vào địa chỉ 0x0010 thì có ảnh hưởng gì đến chương trình trong bộ nhớ Flash ko, và nếu ảnh hưởng thì làm thế nào để biết được mình nên ghi vào địa chỉ nào ?

Cám ơn các bác nhiều !