PDA

View Full Version : Hỏi về điện tử!

noisePIC
14-06-2005, 12:32 PM
Mình không thích hỏi ở diendandientu vì PIC VIET NAM có ông admin xịn..falleft.
Hôm qua noisepic mở điều khiển TV ra xem..thì nó có mấy đường mạch điện.1 tụ 1 phát hồng ngoại,1 thạch anh...đơn giản quá.Mà nút bấm của điều khiển có làm cho tiếp xúc điện đâu nhỉ? Nút bấm cao su.Mạng "mạch " đó để làm gì?
Và bộ giải mã thế nào...

Noisepic đang muốn điều khiển TV dùng để điều khiển điện trong Gia đình!

falleaf
14-06-2005, 07:32 PM
Cái nút bấm đầu của nó là đầu than, không phải cao su đâu, nó dẫn điện mà? Xem thử lại đi.

Còn cái mạch, chịu.... nhờ anh em hướng dẫn dùm.

hphong23
15-06-2005, 08:49 AM
Bạn không nên dùng điều khiển TV để điều khiển, vì cặp IC mã hóa và giải mã là chuyên dụng cho mỗi loại TV khác nhau. Theo minh thì bạn có thể dùng cặp PT2248,PT2249 để làm việc này.
Bạn có thể tham khảo ở đây: http://www.diendandientu.com/diendandientu/mvnforum/viewthread?thread=2266#14111

BinhAnh
16-06-2005, 12:48 AM
Một cách tôi hay sử dụng là ra chợ mua bất cứ 1 cái điều khiển từ xa mà thấy các nút ấn phù hợp với ứng dụng của mình. Sau đó chịu khó lên mạng down datasheet về các mã của cái điều khiển đó. Hoặc dùng OSC để soi và tìm ra quy luật, mã. Thường thì nó đươc mã kiểu RC5(gần giống mã MAN) hoặc độ rông xung.
Tìm được mã rồi bạn có thể dùng 1 con 89 rẻ tiền(18K+ Thach Anh(5K)+ một số LK đi kèm), nếu muốn sang hơn, gọn và rẻ hơn có thể dung mỗi một con 12F683/675...(Khoang 20K, Ko cần TA ngoại vi đi kèm nữa) là cũng đủ làm tốt.
Làm như vậy bạn chỉ cần 10K(mua 1 dktx cũ, thậm chí sử dụng luôn cái dktx TV của nhà bạn)+1 con 12F683+ 1 con mắt nhận+ 1 số linh kiện đơn giản khác là có thể làm được cái điêu khiển từ xa = IR. Hê hê...đảm bảo sẽ hay hơn nhiều cái đề tài mà một số vị có học vấn (làm = PSoC) tôi đã đọc ở hội nghị gì đó mà bác Falleaf có lần nói tới.
Tôi đã làm và thử với một số dktx của tivi thấy ok lắm. Như Sony, Toshiba, cái dktx cho quạt...
Như vậy bạn ko cần làm cái vỏ hộp nhựa cho dktx... cái này mệt lắm đây!!!
Phần thu thì các chân cẳng còn lại bạn tha hồ mà nghich thỏa thích, cho sáng Led, rơ le, opto...hô hô... Đảm bảo bạn sẽ ko tốn hàng chục triệu đồng như cái đề tài nào đó đâu... he he.......

noisePIC
16-06-2005, 10:43 AM
Sau đó chịu khó lên mạng down datasheet về các mã của cái điều khiển đó. Hoặc dùng OSC để soi và tìm ra quy luật, mã. Thường thì nó đươc mã kiểu RC5(gần giống mã MAN) hoặc độ rông xung.
Cái này em chưa hiểu biết gì mấy.Hay là anh binhanh làm một cái minitutorial đi! Anh chỉ hướng dẫn sơ qua thôi...em thấy mấy cái tutorial bác falleft làm hay lắm.Em thấy học vừa có hứng lại chất lượng!

minhtienbk
20-12-2005, 12:38 AM
em xin góp ý ,mi`nh mua 1 con cảm biến hồng ngoại 3 chân (ba'n nhiều ở chợ NT ,khoảng 8nghi`n ,hay mở cái bộ đk antenne tivi ra ,lấy cảm biến của nó ) ,1 chân bi`a la` GND ,chân giữa la` Vcc =6v ,Chân còn lại la` out(digital hay ana gi` đo' ) ,,nếu anh mắc chân 3 Wa 1 R=1k nối tiếp LED,khi co' hồng ngoại no' sẽ sa'ng led, lúc đó anh dùng thêm 1 JK F/F ,relay ,la` xong , khi na`o câ`n đk cái nào thì hướng về đầu thu ,bấm nút (bất kỳ ) ,
thê' la` xong ,em đã làm thử rồi
Nếu muốn chống nhiễu ,anh sài thêm LM567 ,Ok ,
Chúc anh may mắn

minhtienbk
20-12-2005, 12:39 AM
La`m như thế ko cần điều chế ,lập trình chi cho phí con PIC hen anh noisePic

hvktdk9
17-01-2006, 09:23 AM
neu ban biet ma cua loai dieu khien do roi thi van de la o cho ban can phai lap trinh nua thoi. ban co the dung pic hoac la dung bang 89 cung duoc. khi do ban co the dung dieu khien tivi để điều khiển các thiết bi diện khấc trong gia dinh thong qua các phân cung khac