PDA

View Full Version : Hiển thị giá trị lên textbox trong c#

tbk_05
24-03-2010, 03:32 PM
Mình đang gặp khó khăn là giờ mình muốn hiện một giá trị đọc liên tục từ VDK lên textbox thì phải làm thế nào? ví dụ nhự đọc tốc độ động cơ từ VDk. Giá trị này thì mình đã truyền lên trên bộ đệm rùi(buffer[i]) vấn đề giờ là mình muốn buffer[0] hiển thị liên tục lên textbox1, buffer[1] hiển thị lên textbox2...thì khai báo trong c# thế nào nhỉ. Mong được sự giúp đỡ của các bạn.

Delfy_Coltech
25-03-2010, 02:48 PM
Nếu như bạn cho mỗi lần đọc hiển thị lên một textbox theo như câu hỏi thì biết bao nhiêu textbox cho đủ! :)
Ở đây, bạn muốn hiển thị tốc độ động cơ lên thì chương trình vi điều khiển bạn cứ print chuỗi tốc độ lên bình thường. Trong C# bạn tạo 1 textbox để nhận giá trị này.

Câu lệnh trong C# đơn giản là:

private string receive = null;
private delegate void updateDataGrid();
public void installDelegateUpdateDownloadTable()
{
Motor_Speech.Text = receive;
}

private void ComPort_DataReceived(object sender, SerialDataReceivedEventArgs e)
{
receive = ComPort.ReadLine();
updateDataGrid updateDownloadTable = new updateDataGrid(installDelegateUpdateDownloadTable) ;
Motor_Speech.Invoke(updateDownloadTable);
}

// Lưu ý ở đây bạn phải tạo và khai báo lớp Serial Port (ComPort). Là lớp giao tiếp qua cổng COM.

Hoặc có thể thay Textbox bằng RichTextbox để hiển thị được nhiều hơn, cũng như có thể lưu file giá trị hiển thị đó vào thư mục tùy chọn.

tbk_05
25-03-2010, 04:12 PM
cảm ơn bạn, nhưng mình truyền qua usb. mình đã giải quyết được rồi, như thế này:
Chỉ cần đổi ra kiểu string để hiển thị là được

this.textBox4.Text = buffer[0].ToString();

Thân.