PDA

View Full Version : Giao tiếp LCD matrix 320x240 SP14Q001

electronicltv
05-09-2006, 10:28 PM
Chào các bác. Em mới tậu được con LCD 320x240 1/4 Vga của Hitachi SP14Q001. Đem về nhà , hí hửng tưởng là Vga hóa ra là 1/4VGA.Em dùng con Pic 18f4550 để giao tiếp nhưng tốc độ chậm quá , quét cái LCD đó không được, nó cứ bị chớp chớp màn hình. Đó là em mới chỉ quét thôi chứ chưa giao tiếp với ram và port bên ngoài.Quét cái LCD này giống như với màn hình CRT vậy nên tốc độ vi xử lí không đáp ứng nổi, thời gian quét hết cả màn hình LCD require là 14,4ms , quét một hàng là 52 đến 60uS . Hix hix , mấy con vi xử lí bình thường em làm không nổi. Bác nào có cao kiến , giúp dùm em với. Cám ơn các bác nhiều lắm lắm.

namqn
05-09-2006, 11:23 PM
VGA là 640x480, như vậy 320x240 tất nhiên là 1/4 VGA rồi.

Module bạn đang dùng có thể là sử dụng bộ điều khiển Epson SED13xx, bạn tìm bằng google xem có ai đã từng dùng vi điều khiển để giao tiếp với bộ điều khiển này hay chưa.

Nếu không dùng vi điều khiển được thì có thể dùng vi mạch chuyên dùng, hay FPGA (vào www.fpga4fun.com (http://www.fpga4fun.com) sẽ thấy có một ví dụ giao tiếp với màn hình VGA 480x320).

Thân,

electronicltv
06-09-2006, 12:42 AM
VGA là 640x480, như vậy 320x240 tất nhiên là 1/4 VGA rồi.

Module bạn đang dùng có thể là sử dụng bộ điều khiển Epson SED13xx, bạn tìm bằng google xem có ai đã từng dùng vi điều khiển để giao tiếp với bộ điều khiển này hay chưa.

Nếu không dùng vi điều khiển được thì có thể dùng vi mạch chuyên dùng, hay FPGA (vào www.fpga4fun.com (http://www.fpga4fun.com) sẽ thấy có một ví dụ giao tiếp với màn hình VGA 480x320).

Thân,

Đúng là cái mản hình này xài chíp chuyên dụng của Epson nhưng tôi đào đâu ra mấy con chíp đó . Thư sinh áo vải thì làm gì đủ tiền mua mấy con chuyên dụng ship từ nước ngoài về. Bởi vậy tôi nhờ các cao nhân về Pic có cách nào mà chỉ dùng Pic để điều khiển cái LCD đó . Cám ơn các bạn nhiều nhé

namqn
06-09-2006, 07:09 PM
Đúng là cái mản hình này xài chíp chuyên dụng của Epson nhưng tôi đào đâu ra mấy con chíp đó . Thư sinh áo vải thì làm gì đủ tiền mua mấy con chuyên dụng ship từ nước ngoài về. Bởi vậy tôi nhờ các cao nhân về Pic có cách nào mà chỉ dùng Pic để điều khiển cái LCD đó . Cám ơn các bạn nhiều nhé
Tính thử nhé! Trong 60 us bạn phải xuất 80 nibble ra, nghĩa là cần xuất 1 nibble ra trong mỗi 0.75 us. Nếu dùng PIC18F4550 với clock là 48MHz thì bạn có 12 chu kỳ máy trong mỗi us, hay 9 chu kỳ máy trong mỗi 0.75 us. Giả thiết là bạn có đủ dữ liệu cho 1 màn hình để xuất ra mà không phải cập nhật dữ liệu (lưu dữ liệu trong Flash chẳng hạn), bạn cũng chỉ có vừa đủ thời gian để đặt một nibble ra, tạo xung CP, và quay trở lại vòng lặp, nếu viết bằng hợp ngữ.

Dùng dsPIC chạy ở 30 MIPS cũng chỉ khá hơn một chút, bạn có khoảng 22 chu kỳ máy cho một nibble.

Ý kiến của tôi: PIC và dsPIC không được sinh ra để làm việc quét màn hình graphic LCD. Bạn nên mua những module có sẵn controller bên trong thì việc sử dụng sẽ đơn giản hơn nhiều.

Thân,

anhtuan133
21-05-2009, 02:00 AM
Xin hỏi bạn mua con SP14Q001 ở đâu, giá bao nhiêu vậy

trieucn
24-02-2010, 08:59 AM
Tính thử nhé! Trong 60 us bạn phải xuất 80 nibble ra, nghĩa là cần xuất 1 nibble ra trong mỗi 0.75 us. Nếu dùng PIC18F4550 với clock là 48MHz thì bạn có 12 chu kỳ máy trong mỗi us, hay 9 chu kỳ máy trong mỗi 0.75 us. Giả thiết là bạn có đủ dữ liệu cho 1 màn hình để xuất ra mà không phải cập nhật dữ liệu (lưu dữ liệu trong Flash chẳng hạn), bạn cũng chỉ có vừa đủ thời gian để đặt một nibble ra, tạo xung CP, và quay trở lại vòng lặp, nếu viết bằng hợp ngữ.

Dùng dsPIC chạy ở 30 MIPS cũng chỉ khá hơn một chút, bạn có khoảng 22 chu kỳ máy cho một nibble.

Ý kiến của tôi: PIC và dsPIC không được sinh ra để làm việc quét màn hình graphic LCD. Bạn nên mua những module có sẵn controller bên trong thì việc sử dụng sẽ đơn giản hơn nhiều.

Thân,

Bác nam ơi! Cho em hỏi chút! Bác có biết ở đâu bán IC hoặc module chuyên dụng cho việc quét màn hình Graphic LCD không ạ?

04091990
31-12-2010, 01:43 PM
minh phải làm những gì để nghiên cứu chuẩn truyền thông của pic và ứng dụng trong hệ thông báo cháy tự động.và anh,chi nào có mạch ko cho e vi du/