PDA

View Full Version : Xin giúp mình về cảm biến phát hiện độ cao nguy hiểm

arthasherovu
10-04-2010, 12:18 AM
bạn nào giúp mình thông tin về cảm biến trên, tức là Robot của chúng ta đang ở trên cao, phát hiện trược mặt là nguy hiểm , và ko bị rớt xuống đất
Cám ơn !!!

hopeman
10-04-2010, 05:53 PM
có thể dùng cảm biến siêu âm đo khoảng cách trong tình huống này không nhi? khi để nó hướng xuống để phát hiện độ cao.

arthasherovu
11-04-2010, 12:23 PM
theo mình nghĩ là ko được , do khi cảm biến siêu âm phát hiện thì xử lý ko kịp rồi, do đến gần mới biết được, mọi người cùng cho ý kiến đi nào...........

haruoi
11-04-2010, 12:42 PM
Mình nghĩ là chỉ cần dùng cảm biến quang. Ngày trước mình dùng loại cảm biến này có loại xa được đến gần 2m. Quan trọng là bạn cần khoảng cách là bao nhiêu ? khoảng cách an toàn là bao nhiêu??? Bạn có thể nêu rõ hơn câu hỏi.

arthasherovu
11-04-2010, 01:24 PM
điều mình cần là Robot phát hiện ra nguy hiểm trước mặt và dừng lại hay đổi hướng là được, còn khoảng cách cụ bao nhiêu thể thì mình chưa biết, bạn nào giúp mình các phương án có thể cho bài toán này

haruoi
11-04-2010, 05:18 PM
Thế này nhé: dùng cảm biến khoảng cách phát hiện vật trước robot. Sau khi tín hiệu từ cảm biến đưa về nhận biết có vật trước mặt thì sẽ điều khiển cho robot dừng hoặc lùi lại.Điều bạn quan tâm bây giờ là cảm biến nhận biết nguy hiểm hay thiết kế mạch điều khiển?

arthasherovu
11-04-2010, 11:50 PM
àh giờ thì mình chỉ cần thông tin về cảm biến thôi, bằng cách nào đó biết trước mặt là "hố sâu" để khỏi bị rớt xuống thôi, còn phát hiện chướng ngại vật trước mặt thì ổn rùi
Thân

haruoi
12-04-2010, 08:24 AM
Hố sâu trước mặt thì có thể thiết kế phần cơ khí. có thể cho 1 cái cần dài ở đầu robot. Trên cái cần đó có thể gắn cảm biến quang. mình nghĩ như vậy là đơn giản nhất.