PDA

View Full Version : Xin mplab c18 tool suit

nxhoaf
12-04-2010, 12:18 PM
Xin chào mọi người, vừa tối hôm qua em cài mplab 8.46, sau đó có một bài tut dạy em viết code với pic18f4520 như sau
http://www.egr.msu.edu/classes/ece480/goodman/ForMiniprojects/ ( project 4 / assignement )
Nhưng sau khi em làm theo hướng dẫn,project --> project wizard --> chọn pic 18f4520, và tiếp theo chọn "Make sure the Active Tool suite is set to Microchip C18 Tool suite. Select Next." ( Cái này ở phần link đính kèm, trang 1, mục a8 ) thì không thấy có, vậy mọi ng cho em hỏi phải lấy cái này ở đâu
PS : Em là người hoàn toàn chưa có kinh nghiệm j về lịnh vực naỳ trước đó, mọi tiếp cận mới chỉ bắt đầu từ hôm qua. Vậy mong mọi người có thể nói càng chi tiết càng tốt, (absolutely beginner)

namqn
12-04-2010, 01:10 PM
Xin chào mọi người, vừa tối hôm qua em cài mplab 8.46, sau đó có một bài tut dạy em viết code với pic18f4520 như sau
http://www.egr.msu.edu/classes/ece480/goodman/ForMiniprojects/ ( project 4 / assignement )
Nhưng sau khi em làm theo hướng dẫn,project --> project wizard --> chọn pic 18f4520, và tiếp theo chọn "Make sure the Active Tool suite is set to Microchip C18 Tool suite. Select Next." ( Cái này ở phần link đính kèm, trang 1, mục a8 ) thì không thấy có, vậy mọi ng cho em hỏi phải lấy cái này ở đâu
PS : Em là người hoàn toàn chưa có kinh nghiệm j về lịnh vực naỳ trước đó, mọi tiếp cận mới chỉ bắt đầu từ hôm qua. Vậy mong mọi người có thể nói càng chi tiết càng tốt, (absolutely beginner)
MPLAB C18 là một phần mềm riêng biệt, có thể download phiên bản miễn phí từ trang web của Microchip. Khi bạn cài đặt nó vào máy tính, cứ theo những mặc định trong quá trình cài đặt thì MPLAB IDE sẽ được thiết lập để sử dụng C18 Toolsuite đúng cách. Khi đó bạn chỉ việc chọn MPLAB C18 Toolsuite trong danh sách các Toolsuite của MPLAB IDE.

Thân,

nxhoaf
12-04-2010, 09:34 PM
Anh cho em hỏi, em làm dc rồi, đến lúc chọn project --> Build all thì nó báo lỗi như sau :

----------------------------------------------------------------------
Debug build of project `D:\LearningAndWorking\Semester08\PeripheralAndInt erface\Documents\MyProject\Thermometer.mcp' started.
Language tool versions: mpasmwin.exe v5.35, mplink.exe v4.35, mcc18.exe v3.35
Preprocessor symbol `__DEBUG' is defined.
Mon Apr 12 20:43:13 2010
Clean: Deleting intermediary and output files.
Clean: Deleted file "D:\LearningAndWorking\Semester08\PeripheralAndInte rface\Documents\MyProject\Thermometer.o".
Clean: Done.
Executing: "C:\MCC18\bin\mcc18.exe" -p=18F4520 /i"C:\MCC18\h" "Thermometer.c" -fo="Thermometer.o" -D__DEBUG -Ou- -Ot- -Ob- -Op- -Or- -Od- -Opa-
MPLAB C18 v3.35 (evaluation)
Copyright 2000-2010 Microchip Technology Inc.
Days remaining until evaluation becomes feature limited: 60
Executing: "C:\MCC18\bin\mplink.exe" /p18F4520 "Thermometer.o" /u_CRUNTIME /u_DEBUG /z__MPLAB_BUILD=1 /z__MPLAB_DEBUG=1 /o"Thermometer.cof" /M"Thermometer.map" /W
MPLINK 4.35, Linker
Copyright (c) 1998-2010 Microchip Technology Inc.
Error - could not find file 'c018i.o'.
Errors : 1

Link step failed.
Debug build of project `D:\LearningAndWorking\Semester08\PeripheralAndInt erface\Documents\MyProject\Thermometer.mcp' failed.
Language tool versions: mpasmwin.exe v5.35, mplink.exe v4.35, mcc18.exe v3.35
Preprocessor symbol `__DEBUG' is defined.
Mon Apr 12 20:43:14 2010
BUILD FAILED

nxhoaf
12-04-2010, 11:55 PM
Em đã fix được rồi,nhờ đường link này anh ah :) tiện thể post lên đây cho những bạn nào sau này cũng bị như em.
http://www.dwengo.org/tutorials/blinking-leds

younguno3008
07-09-2010, 02:24 AM
chào cả nhà!!! Em mới tham gia diễn đàn, mong những ai đã dày dặn kinh nghiệm, thông thạo về các vấn đề thiết kế một vi mạch điện tử nào đó. Em rất mong được sư giúp đỡ của các TV. Bây giờ em muốn thiết kế một cái mạch chống trộm, hay một đề tài gì hay hay cũng ok!!( vì em đang làm đề tài theo nhóm). Vậy bác nào có ý tương gì hay hay, giúp em với!!! Thanks very much!!!

anh*tuan26
04-01-2011, 10:15 PM
em chưa cài MPLAB C Compiler for PIC18 MCUs nên nó bị vậy
em vào đây down về nhé
http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1406&dDocName=en010014