PDA

View Full Version : mach nap PIC 1

cdtnhat
13-09-2006, 08:23 PM
xin cho em hoi
em mua mach in PIC 1 ve han linh kien.em han dung theo so do nguyen li co trong dia CD,nhung khi cam vao cong COM ,dung chuong trinh ICprog de nap thu(khong co' PIC),em da do dien ap o chan Vdd va` chan Vss thi` co hien tuong dien ap bi su.t. Nghia la luc dau khong nap thi dung 5v nhung trong luc nap thi dien ap bat dau giam da`n xuong 0v.
Dien ap giua MCKL cung chi co 8v thoi.
Sau do em thao zener 5v ra thay vao do la nguon 5v em lay tu bo nguon may tinh.
den luc nay dien ap giua Vdd va Vss du 5v1 dien ap giua MCKL cung du 13 v nhung khi dung chuong trinh ICprog nap van bao loi 0000h.
em khong hieu??
xin duoc chi giup
cam on

namqn
13-09-2006, 10:20 PM
xin cho em hoi
em mua mach in PIC 1 ve han linh kien.em han dung theo so do nguyen li co trong dia CD,nhung khi cam vao cong COM ,dung chuong trinh ICprog de nap thu(khong co' PIC),em da do dien ap o chan Vdd va` chan Vss thi` co hien tuong dien ap bi su.t. Nghia la luc dau khong nap thi dung 5v nhung trong luc nap thi dien ap bat dau giam da`n xuong 0v.
Dien ap giua MCKL cung chi co 8v thoi.
Sau do em thao zener 5v ra thay vao do la nguon 5v em lay tu bo nguon may tinh.
den luc nay dien ap giua Vdd va Vss du 5v1 dien ap giua MCKL cung du 13 v nhung khi dung chuong trinh ICprog nap van bao loi 0000h.
em khong hieu??
xin duoc chi giup
cam on
Bạn đang nạp cho chip nào?

Một số chip khi nạp với IC-Prog cần phải thiết lập lại IC-Prog, nếu không sẽ bị báo lỗi verify tại 0000h.

Thân,

cdtnhat
14-09-2006, 07:35 PM
minh dang dung cho con 16f628 va con 16f876.
Nhu vay la phai cau hinh lai cho ICprog?
vay thi bac lam on chi dum minh cai du nay minh chua biet .
con mai mot minh sai con khac thi phai thay doi nhu the nao?
a`,con nua.neu nhu mach nap PIC 1 ma khong ga'n chip vao minh nap thu co bi bao loi 0000h khong,vi mach minh lam bi nhu vay.
con chuyen minh dung nguon 5 v ngoai cap vao 2 dau zener 5v (da thao' zener ra)nhu vay co anh huong toi qua' trinh nap hay khong?
xin duoc chi giup.cam on.

moutainBK
11-10-2006, 08:32 PM
Em dùng IC-ProgD để nạp chip PIC16F877A,nhưng cứ bị báo lỗi "Verify failed at address 0000h!"
Cho em hỏi có cách nào khắc phục tình trạng này,mong các anh hướng dẫn rõ ràng,và cho em biết lý do tại sao xảy ra tình trạng này
Em xin cảm ơn trước!

prince
09-12-2006, 10:46 PM
em cũng dùng chip 16F877A và bị lỗi giống y hệt moutainBK, mong các anh giúp đỡ ! Em xin cảm ơn

namqn
10-12-2006, 02:21 AM
Trước hết, người ta dùng giao diện kiểm tra của phần mềm nạp cùng với mạch nạp (thực) không gắn chip là để đảm bảo các mức điện áp tại các chân so với GND (Vdd tối thiểu 4.5V nếu cần dùng bulk erase, PGD và PGC đạt <1.5V cho mức thấp, và >3.5 V cho mức cao, Vpp từ 10-13V tùy theo chip được nạp). Việc không gắn chip khi kiểm tra mạch nạp là để tránh làm hỏng chip một cách oan uổng do mạch nạp không tốt.

Khi nạp chip thực sự, nhất định phải có chip trong mạch nạp, nếu không nhất định sẽ gặp lỗi verify (vì không có chip thì làm sao nạp giá trị cần thiết vào được), vì khi đọc về sẽ được 0000 hay 3FFF (ít khi trùng với dữ liệu có nghĩa trong bộ nhớ chương trình). Bạn có thể thử bằng cách đọc về từ một mạch nạp không có chip, sẽ thấy tất cả các ô nhớ đều có cùng giá trị.

Nên kiểm tra từng chức năng của mạch nạp trước: trước tiên là kiểm tra các mức điện áp tại các chân cần thiết khi không có chip trong mạch nạp. Nếu các mức điện áp là an toàn thì có thể đưa chip vào mạch nạp. Tiếp đến, thử đọc nội dung của chip về, với chip mới tinh thì có thể sẽ toàn 0000 hay 3FFF. Tiếp theo, thử chức năng xóa. Sau khi thực hiện xong lệnh xóa thì đọc lại nội dung của chip xem có thực sự bị xóa không. Để nạp được chương trình thành công thì nhất định chip phải được xóa sạch. Nếu việc xóa là ok thì có thể nạp thử chương trình, bạn có thể tắt chức năng verify của phần mềm khi đang kiểm tra tính năng của mạch nạp. Sau khi nạp xong thì có thể đọc lại nội dung chip xem có đúng là chip đã được nạp tốt hay không. Nếu mọi việc ok thì hãy bật chức năng tự động verify sau khi nạp.

Xem hướng dẫn cụ thể của từng phần mềm để đặt cấu hình. Ví dụ, trong IC-Prog, chọn Settings>Options, tại thẻ Programming có 2 checkbox là "Verify after programming" và "Verify during programming". Các PIC cũ thường chỉ chấp nhận "Verify after programming". Nếu muốn tắt verify khi nạp thử thì đảm bảo là cả hai checkbox đó để không được chọn (unchecked).

Một điều nữa, IC-Prog không phải là phần mềm chuyên về PIC, do đó nên dùng các phần mềm khác (đã được giới thiệu nhiều ở đây) để có sự hỗ trợ tốt hơn. Hơn nữa, những người đang hỗ trợ cho các bạn không dùng IC-Prog nữa, nên sẽ khó hỗ trợ tốt.

Thân,

ntc
10-12-2006, 05:21 PM
Thử cách này xem, cắm trực tiếp PIC1 vào cổng COM, không cắm thông qua cáp cổng COM.

prince
10-12-2006, 06:12 PM
Sau khi đọc kĩ lại phần "hướng dẫn mạch nạp Falleaf PIC1" cái mạch của em đã chạy tốt, chân thành cảm ơn các anh