PDA

View Full Version : PIC16F630 - Trục trặc với mạch thu/phát hồng ngoại

RCHobby365
07-05-2010, 07:50 AM
Chào các bạn,
Mình là thành viên mới, đầu tiên xin gửi lời chào thân ái tới tất cả thành viên PICVietnam!!!
Mình vừa mua bộ PICKit 2 và PIC16F630 để thử làm bộ mạch điều kiển từ xa bằng hồng ngoại. Đây là lần đầu tiên mình làm việc với PIC nên chưa có kinh nghiệm gì.

Mình làm theo mạch này: http://www.coolcircuit.com/project/8chrem/
Họ cung cấp sẵn mã nguồn cho Tx và Rx http://www.coolcircuit.com/project/8chrem/ir_remote_v2.zip

Mạch đã hoạt động, tuy nhiên mình gặp một vấn đề là phải bấm công tắc vài lần thì mới bật/tắt đèn led được. Mình dùng camera xem thì thấy phải bấm công tắc vài lần led phát mới sáng. Vậy khả năng là mạch phát có vấn đề, mạch thu chắc hoạt động tốt.

Mình có ghi lại một đoạn clip mô tả hiện tượng, các bạn giúp mình xử lý được không?
Đây là clip
http://www.youtube.com/watch?v=Ha4oXjJ2f1g

Cảm ơn các bạn nhiều!!!

RCHobby365
07-05-2010, 03:04 PM
Có bạn nào đoán được nguyên nhân giúp mình chút đi :(

bien_van_khat
07-05-2010, 04:57 PM
Thay vì sử dụng nút bấm bạn thử dùng dây nối ngắn mạch luôn cái nút đó xem

Bạn làm trên breadboard nên cần chú ý các mối tiếp xúc khi cắm dây, chất lượng breadboard thường ko được tốt lắm.

francesco
07-05-2010, 05:12 PM
Chắc do cái button bị hở thôi

RCHobby365
07-05-2010, 05:19 PM
Cám ơn hai bạn. Trước khi dùng button là mình dùng dây chập vào nhau thử cũng vậy. Không hiểu tại sao lại bị như thế. Trước khi dùng TC9148/9149 thì lắp đúng là chạy ngay :(

RCHobby365
07-05-2010, 05:48 PM
Thay vì sử dụng nút bấm bạn thử dùng dây nối ngắn mạch luôn cái nút đó xem

Bạn làm trên breadboard nên cần chú ý các mối tiếp xúc khi cắm dây, chất lượng breadboard thường ko được tốt lắm.

Nghe bạn nói về chất lượng breadboard mình thử chập 2 đầu dây vào nhau cũng không ăn thua, cuối cùng lấy 1 dây chập thẳng 2 chân của chip vào nhau thì được ngay. Mình ít khi làm trên breadboard nên ko nghĩ tiếp xúc nó lại kém vậy. Cảm ơn hai bạn lần nữa.

Tiện đây hỏi luôn các bạn là breadboard của hãng nào thì chất lượng ổn?

bien_van_khat
07-05-2010, 06:28 PM
Tiện đây hỏi luôn các bạn là breadboard của hãng nào thì chất lượng ổn?

Mình cũng ko rành, nhưng breadboard xưa giờ mua Nhật Tảo, khoảng 50K 1 cái, nó làm nguyên 1 hàng socket chả hiểu kiểu gì, cứ cắm chặt vị trí này thì lỏng vị trí kia, cho nên xài phải cẩn thận, cắm thật sâu xuống dưới.

Cái nút bấm thì chân ngắn củn, bạn cắm ko tiếp xúc được cũng dễ hiểu.

RCHobby365
07-05-2010, 11:08 PM
Cảm ơn bạn, tiện đây mình hỏi luôn về PIC dạng SMD. Với loại bình thường mình có thể program cho nó ở trên breadboard, vậy với dạng SMD thì các bạn nạp kiểu gì? Hay phải thiết kế mạch in có chỗ để cắm mạch nạp? Mình tính sau khi thử nghiệm thành công sẽ dùng PIC SMD cho tiết kiệm diện tích.

francesco
08-05-2010, 12:15 AM
mình chưa bao giờ thử smd với breadboard cả,nhưng mình nghĩ chắc là ko đc đâu.Mạch bạn khá đơn giản,bạn cứ thiết kế hẳn ra mạch in luôn,nên dùng linh kiện dạng chân cắm (PDIP) vì vừa dễ tìm,vừa dễ hàn,vừa rẻ.nếu dùng smd bạn phải làm mạch 2 lớp,chắc cũng ko rẻ và tiết kiệm diện tích hơn nhiều đâu.Tôi đoán bạn bên câu lạc bộ máy bay mô hình đang muốn thiết kế mạch điều khiển rc huh?

RCHobby365
08-05-2010, 04:13 AM
mình chưa bao giờ thử smd với breadboard cả,nhưng mình nghĩ chắc là ko đc đâu.Mạch bạn khá đơn giản,bạn cứ thiết kế hẳn ra mạch in luôn,nên dùng linh kiện dạng chân cắm (PDIP) vì vừa dễ tìm,vừa dễ hàn,vừa rẻ.nếu dùng smd bạn phải làm mạch 2 lớp,chắc cũng ko rẻ và tiết kiệm diện tích hơn nhiều đâu.Tôi đoán bạn bên câu lạc bộ máy bay mô hình đang muốn thiết kế mạch điều khiển rc huh?
Cám ơn bạn, bạn đoán đúng rồi, mình là admin của trang mô hình RCHobby365, mình đự tính lắp một mạch điều khiển từ xa bằng hồng ngoại lắp và chiếc xe mô hình tĩnh để thao tác bật/tắt đèn pha, đèn signal, đèn hậu, v.v... Vì xe mô hình này khá nhỏ, dài khoảng 25cm nên mình mới định dùng PIC dạng SMD và các linh kiện dạng dán để tiết kiện diện tích.

Đây là chiếc xe mô hình mình đang tính độ thêm đèn vào

bien_van_khat
08-05-2010, 07:47 AM
Cảm ơn bạn, tiện đây mình hỏi luôn về PIC dạng SMD. Với loại bình thường mình có thể program cho nó ở trên breadboard, vậy với dạng SMD thì các bạn nạp kiểu gì? Hay phải thiết kế mạch in có chỗ để cắm mạch nạp? Mình tính sau khi thử nghiệm thành công sẽ dùng PIC SMD cho tiết kiệm diện tích.

Bạn cứ thiết kế mạch, chừa thêm dàn chân ICSP như khi bạn nạp chip DIP, hàn linh kiện lên, rồi cắm cable từ PICkit2 sang nạp.

SMD vẫn có thể vẽ mạch 1 lớp như thường, mạch của bạn đơn giản thì đi 1 lớp dư xăng!

Hình chụp xe mô hình mà nhìn như chụp xe thiệt. :D

dauanhloi
08-05-2010, 09:28 PM
máy tính của em không có cổng com.bây giờ em muốn điều khiển từ xa(remote) máy tính bằng một chiếc điều khiển TV giao tiếp qua cổng USB thì phải làm như thế nào ạ?em có đọc được một số bài viết nhưng em chưa hiểu lắm.đó là phải lập trình cho PIC.anh chị nào có thể hướng dẫn em làm một mạch hoàn chỉnh được không ạ.và cho em ít tài liệu về mạch này.địa chỉ mail của em là:dauanhloi@gmail.com.em xin cảm ơn nhiều

RCHobby365
10-05-2010, 05:32 AM
Bạn cứ thiết kế mạch, chừa thêm dàn chân ICSP như khi bạn nạp chip DIP, hàn linh kiện lên, rồi cắm cable từ PICkit2 sang nạp.

SMD vẫn có thể vẽ mạch 1 lớp như thường, mạch của bạn đơn giản thì đi 1 lớp dư xăng!

Hình chụp xe mô hình mà nhìn như chụp xe thiệt. :D

Ok mình hiểu rồi :D cám ơn bạn.

Mô hình này là phiên bản thu nhỏ của xe thật theo tỉ lệ 1/18 nên nhìn rất giống. Nếu bạn hứng thú với thể loại này có thể ghé forum mình chơi www.rchobby365.com hoặc www.mohinhdieukhientuxa.com hoặc www.mohinhtinh.com :D

RCHobby365
14-05-2010, 07:54 AM
Tình hình là mình đã lắp được tương đối đèn vào xe, hi vọng sẽ sớm hoàn thiện chiếc xe này.

Giờ mình có một thắc mắc muốn nhờ các bạn giải đáp hộ về mạch thu phát hồng ngoại. Mạch hiện tại mình dùng là làm theo trên mạng chỉ có code hex. Mặc định của mạch là 8 kênh toggle.

Vậy liệu với chip 16F630 mình có thể lập trình cho nó có các kiểu kênh ra khác nhau ko?

Ví dụ:

- Kênh 1: bật/tắt đèn pha
- Kênh 2: bật/tắt đèn cốt
- Kênh 3: bật/tắt si nhan phải - tín hiệu ra sẽ là dao động cho led nhấp nháy
- Kênh 4: bật/tắt si nhan trái - tín hiệu ra sẽ là dao động cho led nhấp nháy
- Kênh 5: bật/tắt đèn báo đỗ xe, cả 2 bên si nhan đều nhấp nháy
- Kênh 6: bật/tắt đèn trong xe
....

Không hiểu có thể lập trình như vậy ko nhỉ?

bien_van_khat
14-05-2010, 09:47 AM
Được, nếu bạn biết lập trình.

RCHobby365
14-05-2010, 03:02 PM
Trước mình có học về lập trình hồi kỳ 1 đại học nhưng giờ quên gần hết, mà hồi đó chỉ học những cái đơn giản.

Bạn có thể hỗ trợ mình làm phần code này không? Mình sẽ gửi bạn chi phí, hi vọng là ko quá cao :D

RCHobby365
15-05-2010, 08:14 AM
Update clip sau khi gắn thử đèn vào xe :D

http://www.youtube.com/watch?v=BfbkOwIHQpo