PDA

View Full Version : dùng pic 877a để dùng khiển relo để reset máy tính

daicahugo
04-06-2010, 11:17 AM
em đang nghiên cứu 1 vấn đề là tạo mạch dùng pic 877a để điều khiển role ngắt nguồn cung cấp cho máy tính rồi cấp nguồn lại ngay sau đó.
anh em nào có kinh nghiệm hay đã từng làm qua thì cho em xin ý tưởng và tài liệu
xin cảm ơn rất nhiều
mail của em : vhak_dtvt@yahoo.com

tdungk7
15-07-2010, 09:48 PM
em đang nghiên cứu 1 vấn đề là tạo mạch dùng pic 877a để điều khiển role ngắt nguồn cung cấp cho máy tính rồi cấp nguồn lại ngay sau đó.
anh em nào có kinh nghiệm hay đã từng làm qua thì cho em xin ý tưởng và tài liệu
xin cảm ơn rất nhiều
mail của em : vhak_dtvt@yahoo.com

Chào bạn, bạn cần một mạch có công dụng như vậy để làm gì? Bạn định thử khả năng cấp điện liên tục của bộ nguồn máy tính bằng cách giả lập tình trạng cúp điện à?

Công dụng của mạch như thế này rất đơn giản, không nhất thiết phải dùng đến vi điều khiển. Bạn dùng một mạch tương tự, định thời gian đóng ngắt bằng mạch RC, điều khiển relay bằng một transistor là cũng được rồi mà.

Bạn không rõ điểm nào cứ post lên hỏi, mình sẽ hướng dẫn cho.

Chào bạn

kiemkhach10
16-07-2010, 07:10 PM
Chào bạn, bạn cần một mạch có công dụng như vậy để làm gì? Bạn định thử khả năng cấp điện liên tục của bộ nguồn máy tính bằng cách giả lập tình trạng cúp điện à?

Công dụng của mạch như thế này rất đơn giản, không nhất thiết phải dùng đến vi điều khiển. Bạn dùng một mạch tương tự, định thời gian đóng ngắt bằng mạch RC, điều khiển relay bằng một transistor là cũng được rồi mà.

Bạn không rõ điểm nào cứ post lên hỏi, mình sẽ hướng dẫn cho.

Chào bạn
liệu có mạch nào đo được điện áp,khi yếu thì tự lưu các dữ liệu đang dùng trên máy tính và tự động tắt máy tính ko nhỉ?
nếu có bạn có thể gợi ý 1 chút ko?mình đang rất cần vì chỗ mình điện chập cheng lém:D