PDA

View Full Version : nhờ giúp đỡ nhận tín hiệu từ camera qua mạng ko dây

chuphuong233
07-06-2010, 09:03 PM
em đang làm một con robot địa hình có gắn camera, ý tưởng của em là truyền tín hiệu từ camera qua mạng internet ko dây. có ai có hướng đi về phần này, hoặc tài liệu liên qua có thể giúp đỡ ko?

hanhluckyly
08-06-2010, 11:02 AM
em đang làm một con robot địa hình có gắn camera, ý tưởng của em là truyền tín hiệu từ camera qua mạng internet ko dây. có ai có hướng đi về phần này, hoặc tài liệu liên qua có thể giúp đỡ ko?

Bạn đưa vấn đề ra không rõ lắm, Nếu là dùng webcam bình thường thì sao bạn không dùng remote desktop điều khiển cho rồi

chuphuong233
08-06-2010, 01:59 PM
theo em biet thi phần mền đó giao tiep giưa 2 may tinh, nghia là robot phai mang theo mot may tinh.
con robot dia hinh nay co gan camera hoac wc cung được miễn là nó tra về tín hiệu để mình điều khiển là được.ý tưởng của em là định dùng usb 3g để kết nối giữa pic và mạng internet qua đó ta có thể điều khiển được robot ở khoảng cách xa( vì nó là robot đia hình ma). nhưng mà em kiếm mãi ko thấy tài liệu nói về phần này.
Các bác đã từng làm qua hoặc là có tài liệu có thể hướng dẫn em được ko?
em cám ơn.

hanhluckyly
08-06-2010, 02:15 PM
Ý tưởng của bạn đòi hỏi kỹ thuật cao quá, mình thì thấy nếu gắn cái laptop ngay con robot địa hình của bạn thì nó đã giải quyết được tất cả các bài toán mà bạn đã nêu rồi, nếu bạn làm robot để bán thì ý tưởng của bạn là tuyệt vời

khicon22
20-08-2011, 10:25 AM
Dùng mạng internet không dây thì hay nhưng chi phí phát triển mắc lắm. Nếu muốn bạn có thể mua một card mạng không dây gắn thêm giao tiếp qua USB và thêm phầm xử lý USB vào cho robot vì USB có hỗ trợ sẵn cho việc truyền dữ liệu video (nếu bạn là beginner hihi). Còn nếu muốn thêm phần Remote Control thì có thể bắt đầu với Bluetooth.