PDA

View Full Version : kiểm tra bắn súng !

phuonglehoai
20-06-2010, 03:31 PM
mình là bộ đội nhưng minh rất thích lĩnh vực VDK, đặc biệt là Pic.vì mình nghĩ cũng có thể áp dụng nó trong công việc của mình.minh đã suy nghĩ rất nhiều về đề tài minh sắp đưa ra để tham khảo cùng các bạn nhưng vẫn bế tắt.mong các bạn giúp đỡ minh nhé.trong đơn vị mình cứ mỗi tháng lại phải đi kiểm tra bắn súng 1 lần.trong những lần bắn minh có chú ý,và thấy rất bất cập 1 vấn đề như thế này.sau mỗi loạt bắn thì phải có gần 10 người đi kiểm tra bia và chấm điểm(mỗi lần bắn gần 10 người)=> đơn vị mình 500 người, vậy là phải gần mất 1 tuần mới bắn xong.rất mệt và mất thời gian các bạn ạ.vi vậy minh muốn thiết kế 1 mạch như là bàn phím điện thoại ấy,bấm số 1 thì sẽ ra số 1 trên LCD hoặt LED( điện thoại thì phải nhấn để chập hàng và cột nhưng ở đây mình sẽ tận dụng lực của viên đạn găm vào bia để chập hàng và cột sau đó gửi về VDK 16F887 xuất ra LED 7 đoạn tại phòng nào đó để chỉ huy chấm điểm trực tiếp trong phòng mà ko phải lên quan sát và chấm),khoản cách giữa người bắn và bia là 200m=> vậy nên đi lên đi xuống rất mất công và thời gian.Rất mong hồi âm của các bạn.thân ái chào và chúc các bạn sức khỏe nhé

namqn
20-06-2010, 08:42 PM
mình là bộ đội nhưng minh rất thích lĩnh vực VDK, đặc biệt là Pic.vì mình nghĩ cũng có thể áp dụng nó trong công việc của mình.minh đã suy nghĩ rất nhiều về đề tài minh sắp đưa ra để tham khảo cùng các bạn nhưng vẫn bế tắt.mong các bạn giúp đỡ minh nhé.trong đơn vị mình cứ mỗi tháng lại phải đi kiểm tra bắn súng 1 lần.trong những lần bắn minh có chú ý,và thấy rất bất cập 1 vấn đề như thế này.sau mỗi loạt bắn thì phải có gần 10 người đi kiểm tra bia và chấm điểm(mỗi lần bắn gần 10 người)=> đơn vị mình 500 người, vậy là phải gần mất 1 tuần mới bắn xong.rất mệt và mất thời gian các bạn ạ.vi vậy minh muốn thiết kế 1 mạch như là bàn phím điện thoại ấy,bấm số 1 thì sẽ ra số 1 trên LCD hoặt LED( điện thoại thì phải nhấn để chập hàng và cột nhưng ở đây mình sẽ tận dụng lực của viên đạn găm vào bia để chập hàng và cột sau đó gửi về VDK 16F887 xuất ra LED 7 đoạn tại phòng nào đó để chỉ huy chấm điểm trực tiếp trong phòng mà ko phải lên quan sát và chấm),khoản cách giữa người bắn và bia là 200m=> vậy nên đi lên đi xuống rất mất công và thời gian.Rất mong hồi âm của các bạn.thân ái chào và chúc các bạn sức khỏe nhé
Tôi cho là chỉ cần dùng một ống kính loại tốt (của những người chụp ảnh hoặc quay phim chuyên nghiệp) là có thể giải quyết vấn đề.

Thân,

phuonglehoai
21-06-2010, 07:44 PM
mình cũng đã nghĩ đến phương pháp như thế rồi Nam à.nhưng khổ nỗi là minh muốn đưa ra 1 sáng kiến của riêng mình để tham gia vào các sáng kiến tại đơn vị bạn a.trước tiên mình sẽ làm mô phỏng trên 1 sơ đồ nhỏ thôi.nếu xét thấy thực tiễn thì đơn vị mình mới cho áp dụng. nếu sử dụng máy ảnh thì phải 15 triệu trở lên mới tạm là dùng được,mình đi tham khảo rất nhiều chổ tại đà nẵng rồi.xét về dùng Pic thì tài chính minh mới đủ dc.

phuonglehoai
21-06-2010, 07:47 PM
bạn có thể cho mình email hoặt địa chỉ người quen ở đà nẵg cũng được.minh đang cần lắm.mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của Nam và các bạn

namqn
21-06-2010, 08:51 PM
mình cũng đã nghĩ đến phương pháp như thế rồi Nam à.nhưng khổ nỗi là minh muốn đưa ra 1 sáng kiến của riêng mình để tham gia vào các sáng kiến tại đơn vị bạn a.trước tiên mình sẽ làm mô phỏng trên 1 sơ đồ nhỏ thôi.nếu xét thấy thực tiễn thì đơn vị mình mới cho áp dụng. nếu sử dụng máy ảnh thì phải 15 triệu trở lên mới tạm là dùng được,mình đi tham khảo rất nhiều chổ tại đà nẵng rồi.xét về dùng Pic thì tài chính minh mới đủ dc.
Cái tôi muốn nói đến là loại này (không hẳn là ống kính cho các máy ảnh hay quay phim như tôi đã nói trước đó):
http://www.squidoo.com/vivitartelescope

Chi phí cho ống kính loại đó hoàn toàn không cao, và bạn không cần mua cả cái máy ảnh hay máy quay phim. Tôi chắc trong quân đội còn có nhiều loại ống kính tốt hơn sản phẩm ở trên.

Thân,

phuonglehoai
23-06-2010, 10:26 PM
nhưng mà còn ban đêm thì sao? đơn vị mình cũng có kiểm tra ban đêm nữa mà.huhu

falleaf
24-06-2010, 01:03 PM
Dùng đèn đặt ở cách xa ngoài tầm bắn của bia và có bảo vệ. Bắn xong bật đèn lên và dùng ống nhòm để chấm điểm.

Chúc vui

phuonglehoai
25-06-2010, 11:00 AM
thank a falleaf nhưng nếu điều kiện thời tiết mưa thì mình nghĩ khó.với lại 1 lúc 10 người bắn.gần 200 viên đạn cho mỗi lược,liệu bạn nghĩ có 1 hay 2 viên trong số đó đi vào đèn chiếu sáng bia ko?bên bộ đội mình khi đi bắn là phải thật kín đáo,bảo đảm tính an toàn và bí mật cho đơn vị.bắn ban đêm k bao giờ đơn vị mình dùng đèn cả mà chỉ dùng mật ngữ qua hệ thống thông tin nội bộ đã triễn khai trước giờ bắn thôi.mình nghĩ rất kỹ rồi, chỉ có cách như mình nói ở trên thôi.minh mong a fallef và các thành viên cho mình thêm ý kiến hoặc cách giải quyết nhé.chúc diễn đàn ta ngày càng phát triễn,chúc sức khỏe các bạn.thân

phuonglehoai
28-06-2010, 09:06 PM
chờ mãi mà sao chẳng bạn nào giúp mình vậy

falleaf
29-06-2010, 07:52 AM
Bạn có thể chụp hình cái bia đưa lên đây, cũng như mô tả rõ về vật liệu, kích thước của nó, có lẽ sẽ có cách giúp bạn.

Chúc vui

Macintosh
29-06-2010, 02:43 PM
bạn có thể cho mình email hoặt địa chỉ người quen ở đà nẵg cũng được.minh đang cần lắm.mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của Nam và các bạn

Anh bạn đóng quân ở khu vực nào thế? Tiện thể cho hỏi là, trong trường hợp bạn nói, đạn bắn có thủng bia ko vậy?

phuonglehoai
29-06-2010, 10:08 PM
Mình ở Đà Nẵng - Hòa khánh.về bia thì mai mình sẽ up lên vì mình chụp rồi mà thằng bạn nó giữ cái máy ảnh mất tiêu. cụ thể về bài bắn thì như thế này:
- nội dung: Kiểm tra bắn súng Tiểu liên AK bài 2(phải bắn 3 bia có vận động,vận động ở đây có nghĩa là sau khi bắn bia thứ 1 phải chạy lên 1 vị trí khác để bắn bia số 2 và chạy lên vị trí khác nữa để bắn bia số 3) >>>như vậy là đã kết thúc bài kiểm tra
- cách thức tiến hành của mỗi đợt bắn như sau:
+ mỗi lần bắn là 10 người,mỗi người 1 bệ (+ 3 bia đã chuẩn bị / người >> 10 người là 30 bia)
+ Kích thước bia là: có 3 bia tượng trưng cho tên địch đan quỳ,lom khom,và đứng
. 2 bia trước thì 80*80
. còn bia đứng sẽ là bia chạy được 1 người dùng ròng rọc kéo cho nó chạy trong phạm vi 50m rồi quay ngược lại (đi và về là 100m) >>mục đích để kiểm kiểm tra người bắn địch trong tư thế chạy.(kích thước là 1.5m *40)
*bia số 1 sẽ hiện trong thời gian là 15s và ẩn đi sau 15s lại hiện lại,quá 3 lần người bắn ko bắn được coi như bỏ bia đó,bia số 2 sẽ hiện sau giây thứ 15 của bia số 1 + thêm 5s nữa >> tổng thời gian bia 2 hiện là 20s,sau đó lại ẩn.còn bia số 3 thì sau 1 lần kéo qua và về mà ko bắn được cũng coi như bỏ.
*ý định của mình là dùng Pic dk motor hẹn thời gian kéo và hạ 2 bia số 1 và số 2.còn bia số 3 mình cũng làm như vậy nhưg sẽ có thêm đường ray(giốg tàu hỏa)
*mình nói thêm là khoản cách giữa người bắn và bia là 100m
bạn giúp mình nhé

phuonglehoai
29-06-2010, 10:14 PM
a mình quên nói thêm.bia mình dùng là gỗ mỏng và dán giấy hình người lên.đạn bắn sẽ thủng bia và giấy.dựa vào dấu thủng đó người báo bia sẽ tính điểm và dùng giấy cùng màu bia cắt vừa bằng lỗ thủng đó dán lại >>> vậy là thành bia mới cho người khác bắn

muahoaoi
03-07-2010, 01:33 AM
Mình đã làm thành công mạch này rồi và đã được ứng dụng ở một số tỉnh. Mạch chạy ngon và rất ôrieät nam địnhmình là bộ đội nhưng minh rất thích lĩnh vực VDK, đặc biệt là Pic.vì mình nghĩ cũng có thể áp dụng nó trong công việc của mình.minh đã suy nghĩ rất nhiều về đề tài minh sắp đưa ra để tham khảo cùng các bạn nhưng vẫn bế tắt.mong các bạn giúp đỡ minh nhé.trong đơn vị mình cứ mỗi tháng lại phải đi kiểm tra bắn súng 1 lần.trong những lần bắn minh có chú ý,và thấy rất bất cập 1 vấn đề như thế này.sau mỗi loạt bắn thì phải có gần 10 người đi kiểm tra bia và chấm điểm(mỗi lần bắn gần 10 người)=> đơn vị mình 500 người, vậy là phải gần mất 1 tuần mới bắn xong.rất mệt và mất thời gian các bạn ạ.vi vậy minh muốn thiết kế 1 mạch như là bàn phím điện thoại ấy,bấm số 1 thì sẽ ra số 1 trên LCD hoặt LED( điện thoại thì phải nhấn để chập hàng và cột nhưng ở đây mình sẽ tận dụng lực của viên đạn găm vào bia để chập hàng và cột sau đó gửi về VDK 16F887 xuất ra LED 7 đoạn tại phòng nào đó để chỉ huy chấm điểm trực tiếp trong phòng mà ko phải lên quan sát và chấm),khoản cách giữa người bắn và bia là 200m=> vậy nên đi lên đi xuống rất mất công và thời gian.Rất mong hồi âm của các bạn.thân ái chào và chúc các bạn sức khỏe nhé

phuonglehoai
03-07-2010, 11:44 AM
bạn ở đâu?bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm với mình được k? mình rất mong được sự giúp đỡ của bạn

robotden
23-07-2010, 01:39 AM
Mình ở Đà Nẵng - Hòa khánh.về bia thì mai mình sẽ up lên vì mình chụp rồi mà thằng bạn nó giữ cái máy ảnh mất tiêu. cụ thể về bài bắn thì như thế này:
- nội dung: Kiểm tra bắn súng Tiểu liên AK bài 2(phải bắn 3 bia có vận động,vận động ở đây có nghĩa là sau khi bắn bia thứ 1 phải chạy lên 1 vị trí khác để bắn bia số 2 và chạy lên vị trí khác nữa để bắn bia số 3) >>>như vậy là đã kết thúc bài kiểm tra
- cách thức tiến hành của mỗi đợt bắn như sau:
+ mỗi lần bắn là 10 người,mỗi người 1 bệ (+ 3 bia đã chuẩn bị / người >> 10 người là 30 bia)
+ Kích thước bia là: có 3 bia tượng trưng cho tên địch đan quỳ,lom khom,và đứng
. 2 bia trước thì 80*80
. còn bia đứng sẽ là bia chạy được 1 người dùng ròng rọc kéo cho nó chạy trong phạm vi 50m rồi quay ngược lại (đi và về là 100m) >>mục đích để kiểm kiểm tra người bắn địch trong tư thế chạy.(kích thước là 1.5m *40)
*bia số 1 sẽ hiện trong thời gian là 15s và ẩn đi sau 15s lại hiện lại,quá 3 lần người bắn ko bắn được coi như bỏ bia đó,bia số 2 sẽ hiện sau giây thứ 15 của bia số 1 + thêm 5s nữa >> tổng thời gian bia 2 hiện là 20s,sau đó lại ẩn.còn bia số 3 thì sau 1 lần kéo qua và về mà ko bắn được cũng coi như bỏ.
*ý định của mình là dùng Pic dk motor hẹn thời gian kéo và hạ 2 bia số 1 và số 2.còn bia số 3 mình cũng làm như vậy nhưg sẽ có thêm đường ray(giốg tàu hỏa)
*mình nói thêm là khoản cách giữa người bắn và bia là 100m
bạn giúp mình nhé

Hi Phuonglehoai: Bạn có ý kiến thật hay đó. Mà bạn đang đóng quân đơn vị nào, quân hàm gì.Chắc bạn là SQ rùi phải không. Mình cũng đã từng thấy và bắn một hệ thống Chấm điểm tự động. Hệ thống này do trường mình chế tạo.
Chúc vui.

phuonglehoai
29-07-2010, 08:56 AM
a, mình đang đóng quân ở đà nẵng và cũng ở đây lun.dđ mình nè : 01667111105. bạn có thể cho mình biết bạn đang ở đâu ko ? bạn mô tả cụ thể để mình biết được ko?
thân và chúc sức khỏe nhé

vinhhvkt
16-08-2010, 05:45 PM
Chào bạn!
Mình đã làm hoàn chỉnh một hệ thống với các bài bắn khác nhau. Mình ở quân khu 5 số đt: 0982979091