PDA

View Full Version : Robot Scooter - Con lắc ngược

falleaf
23-06-2005, 11:02 PM
Tôi tạo ra đề tài này vì có sinh viên Mai Tuấn Đạt K2000 PFIEV vừa hoàn thành luận văn về đề tài này. Xe có hai bánh, đứng lên nghiêng người, xe di chuyển.

Ngày 15/7/2005, đề tài này sẽ được bảo vệ tại PFIEV Cơ Điện Tử.

Bạn nào có quan tâm xin đến nghe. Thông tin chi tiết về buổi bảo vệ sẽ được cung cấp sau.

Đề tài chi tiết sẽ được cung cấp sau khi bạn Đạt hoàn thành mọi thủ tục tại Thành đoàn, và hoàn tất việc bảo vệ.

Sẽ có những thước phim quay về Scooter, và có những đoạn mô phỏng.

Đề tài sử dụng PIC8F452, quá đơn giản phải không?

Động cơ lớn, 36V, 5 - 40A..., người nặng 60kg!! Bánh xe chu vi 1m33....

Rất nhiều thông tin lý thú, các bạn đón xem..

hphong23
24-06-2005, 11:22 AM
Rất mong anh falleaf sớm đưa thêm thông tin về phần này. Em cũng đã được nghe về nó từ lâu, nhưng chưa có điều kiện tìm hiểu thêm.

ducao
25-06-2005, 07:11 PM
cái đề tài này mình có xem trên tivi một lần rồi, do Nhật bản làm.

falleaf
27-06-2005, 10:02 AM
Bạn Mai Tuấn Đạt đang chuẩn bị post các tài liệu liên quan lên diễn đàn, khi post lên xong, các bạn có thể theo dõi ở các luồng dưới cùng (Luận văn tốt nghiệp)

Chúc vui.

ami
10-07-2005, 08:00 PM
Gui cho cac ban vai tam hinh ve xe minh lam. Mong cac ban gop y them cho minh, minh sap bao ve LVTN roi

falleaf
10-07-2005, 08:38 PM
Bó tay, anh co thấy hình ảnh quái gì đâu?

tinhthanthep
12-07-2005, 10:50 PM
Lại chơi khó anh em rồi! :cool:

forrest
04-08-2005, 06:44 AM
KHông biết bạn Đạt học trường nào? Nhưng về con lắc ngược thì ở ngành Điều khiển Tự Động, khoa Điện-Điện Tử, trường DH Báck Khoa TpHCM có người làm rồi, dùng phương pháp mờ điều khiển (81 luật).
Hiện nay, mô hình được dùng để làm bài thí nghiệm cho các sinh viên học sau.

ami
04-08-2005, 10:16 PM
Bạn forrest nói đúng.Có mô hình về con lắc ngược tại bộ môn Điều khiền tự động của ĐHBK Tp.HCM. Trước khi làm luận văn, mình cũng đã xem qua mô hình này và xin ý kiến của thầy Huỳnh Thái Hoàng, giảng viên từng hướng dẫn rất nhiều sinh viên làm về đề tài con lắc ngược theo Fuzzy Logic tại bộ mông DKTD,khoa Điện-điện tử. Mô hình của mình làm theo mô hình hệ điều khiển gán cực hồi tiếp biến trạng thái, vì mình không thể có đủ thời gian trong 16 tuần để vửa làm mô hình, vừa làm phần điện, điện tử và công suất, vừa lập trình và viết phần mềm điều khiển. Từ kết quả của hệ LQR, ta sẽ xây dựng được mẫu cho Fuzzy Logicvà dành thêm thời gian để hiệu chỉnh FL.

Đường dẫn về hình ảnh và bài viết các bạn click vào link PIC Vietnam>> Các đề tài >> Luận văn tốt nghiệp>> Mr.Scooter

http://www.picvietnam.com/showthread.php?t=93