PDA

View Full Version : 16F887 và thạch anh 20Mhz

shevry
18-09-2010, 11:16 AM
Mình ko hiểu tại sao khi mình khai báo CONFIG như thế này để sd thạch anh 20M thì mạch ko chạy, nhưng mình vẫn để nguyên phần cứng đó và thay HS = XT thì mạch chạy với tốc độ tương đương 4M (vẫn đang dùng thạch anh 20M):

__CONFIG _CONFIG1, _HS_OSC & _FCMEN_OFF & _IESO_OFF & _CP_OFF & _WDT_OFF & _BOR_ON & _PWRTE_ON & _LVP_OFF & _DEBUG_OFF
__CONFIG _CONFIG2, _WRT_OFF & _BOR21V

Bạn nào có kinh nghiệm sd thạch anh 20M thì chỉ mình với nhé. Chẳng lẽ ko có cách nào để sd Thạch anh 20M sao? (tụ thì mình sd cặp 30p lẫn cặp 27p vẫn ko chạy)

KVLV
18-09-2010, 03:01 PM
xem lại mấy dòng này xem.

_EXTRC_OSC_NOCLKOUT
_EXTRC_OSC_CLKOUT
_EXTRCIO
_EXTRC

shevry
20-09-2010, 03:57 PM
Cho mình hỏi bạn KVLV có xem datasheet 16F887 chưa vậy? bạn xem lại phần 4.4 External Clock Modes trang 63 lại nhé.
Bạn nào đã ráp mạch mà sd thạch anh 20M rồi thì giúp mình với.

badmin
21-09-2010, 07:18 AM
Mình mới làm quen với PIC thôi, thấy các bạn thường sử dụng PIC 16F887. Vậy có thể cho mình hỏi với người mới làm quen với PIC như mình thì làm quen với con PIC nào và tại sao nên sử dụng con PIC đó(ví dụ như giá cả hợp lý, nhiều port dễ điều khiển, dễ lập trình...). Mong các mem pro giúp mình với!!!

KVLV
21-09-2010, 09:44 AM
Cho mình hỏi bạn KVLV có xem datasheet 16F887 chưa vậy? bạn xem lại phần 4.4 External Clock Modes trang 63 lại nhé.
Bạn nào đã ráp mạch mà sd thạch anh 20M rồi thì giúp mình với.

tôi có xem datasheet rồi nhưng mà tiếng Anh nhiều quá tôi đọc hông hiểu.

trang 62, section 4.2, ocillator control, bro nên đọc kỹ nhá register4-1.

tôi có kèm theo file mô phỏng của proteus và hex file. program đếm số ra portD, hiển thị bằng LED, trễ 1 giây. tôi không thể kiểm chứng xem uC chạy có đúng không.

xin hỏi bằng cách nào mà bro biết chương của bro chạy 4MHz?

KVLV
21-09-2010, 09:46 AM
Mình mới làm quen với PIC thôi, thấy các bạn thường sử dụng PIC 16F887. Vậy có thể cho mình hỏi với người mới làm quen với PIC như mình thì làm quen với con PIC nào và tại sao nên sử dụng con PIC đó(ví dụ như giá cả hợp lý, nhiều port dễ điều khiển, dễ lập trình...). Mong các mem pro giúp mình với!!!

thường thì học pic16F877.
tôi thấy có rất nhiều luồng trong phần "chú ý" nói về chip nầy.

shevry
21-09-2010, 03:27 PM
Mình biết nó chạy khoảng 4M vì mình đã thử với thạch anh 4M rồi - khai báo XT (ráp mạch thực tế đó bạn). Nên mình muốn biết tại sao mình khai báo HS với thạch anh 20M mà ko dc. Còn nếu bạn muốn kiểm chứng thì xin ráp mạch thực tế nhé, đừng lấy Protues ra chơi nữa, có khi chương trình trên Protues chạy nhưng thực tế ko chạy đâu bạn.
Hãy để những người làm rồi họ chỉ cho mình biết bạn nhé.