PDA

View Full Version : LCD nhiều số trong Proteus?

chipchipvn
06-11-2006, 04:16 PM
Hức, có anh nào bít làm sao hiển thị nhiều nhìu chữ số trên LCD trong Proteus không ạ! Em kiếm được cái 4 số nhưng chân của nó lung tung quá chẳng biết đấu vào đâu nữa!

namqn
06-11-2006, 07:10 PM
Có đúng là LCD không, hay là LED 7 đoạn nhiều chữ số? Em cho biết tên và thư viện của nó.

Thân,

chipchipvn
06-11-2006, 10:11 PM
^^ à quên, em xin lỗi! Nó là LED 7 đoạn (4 số) 7Seg-Mpx4-CA! Anh giúp giùm em với ạ!

namqn
06-11-2006, 10:33 PM
Nó là loại anode chung, nghĩa là các LED 7 đoạn của một chữ số sẽ được chung anode với nhau và kéo ra một chân chung (được đánh số 1 - 4). Các chân để hiển thị các đoạn và dấu chấm (a - f, và DP) của các chữ số được nối tương ứng với nhau.

Nó hoạt động như sau: lấy ví dụ chân a được kéo xuống điện áp thấp (0V chẳng hạn) qua một điện trở hạn dòng, khi đó chữ số nào có chân anode (chân 1 - 4) được kéo lên điện áp cao (5V chẳng hạn) sẽ có thanh a sáng lên.

Kiểu mắc này là kiểu dồn kênh (multiplexing). Dùng loại cathode chung (CC-common cathode) có lẽ dễ hơn một chút (dễ hình dung về mặt logic hơn).

Thân,

chipchipvn
06-11-2006, 10:51 PM
Anh Nam ơi, em đã làm như anh bảo, nhưng không hiểu sao rõ ràng là Anot High và Catot Low (em kèm theo hình vẽ) mà nó vẫn không sáng! T_T Anh xem giúp em được không ạ! Voi' lai. em cung~ chua hiu? lam sao voi chi? may cai chan do' em co the hien thi duoc mot so co nhìu chữ số nữa. Anh có thể chỉ hộ em được ko ạ!

namqn
08-11-2006, 12:03 AM
Có lẽ các module LED 7 đoạn có dồn kênh trong Protues đang có vấn đề (các module được mô phỏng bằng LEDMPX.DLL, đọc hướng dẫn kèm theo phần mềm về cách dùng, vì chúng có thể không giống module thật), còn các LED 7 đoạn đơn như 7SEG-COM-ANODE hay 7SEG-COM-CATHODE thì chạy tốt. Nếu chỉ cần mô phỏng để kiểm tra thuật toán thì chịu khó mắc các LED 7 đoạn đơn thành module kiểu dồn kênh thì vẫn có thể mô phỏng được.

Thân,

chipchipvn
08-11-2006, 10:21 PM
hức, thế là em phải dùng 3 led 7 đoạn đơn thiệt hả anh!

hanhluckyly
09-11-2006, 07:35 AM
hức, thế là em phải dùng 3 led 7 đoạn đơn thiệt hả anh!

Không cần đâu bạn, mình bảo đảm mấy cái led đó chạy được hết đó.

Mình không biết nguyên nhân làm sao mà bạn làm không chạy. Mình đoán thế này
- Có thể phần khai báo trong proteus của bạn sai (bạn viết bằng ASM và cách khi khai báo trong proteus viết bằng ASM khác với khai báo trong C)
;)

chipchipvn
09-11-2006, 05:48 PM
Bạn ơi, bạn xem hộ mình cái hình này! Mình chỉ nối các cực thui! Mà nó kiên quyết không sáng! Còn nếu viết mã thì mình nhận ra rằng nó chỉ chớp 1 cái ở Falling Edge thui (+-->-) còn lại là im luôn! Thiệt chẳng biết làm sao nữa

hanhluckyly
10-11-2006, 07:41 AM
ủa mình làm chạy sáng tưng bừng mà

Mình thấy cái màu nền của con led của bạn hình như có gì khác khác coi chừng lấy nhầm chi tiết không có mô phỏng!!!!!!

-Bó tay không upload hình được!!!!!!

chipchipvn
10-11-2006, 06:34 PM
hức, nó ở trong thư mục Display mà (T_T)

MHz
10-11-2006, 09:15 PM
Bạn ơi, bạn xem hộ mình cái hình này! Mình chỉ nối các cực thui! Mà nó kiên quyết không sáng! Còn nếu viết mã thì mình nhận ra rằng nó chỉ chớp 1 cái ở Falling Edge thui (+-->-) còn lại là im luôn! Thiệt chẳng biết làm sao nữa
... Proteus của bác có vấn đề chăng???

MHz
10-11-2006, 09:20 PM
... diễn đàn bị lỗi không UP file được... thôi thì phải nhờ thằng Photobucket vậy... hihi... :D

http://i134.photobucket.com/albums/q120/MHz_2006/7SEG-MPX4-CA.gif

namqn
10-11-2006, 11:36 PM
Có khả năng Proteus có vấn đề, bản Proteus tôi đang dùng cũng không thể hiển thị được.

Thân,

chipchipvn
10-11-2006, 11:36 PM
ặc, bác nào cóa cái Link Proteus ngon ngon cho em xin em down với! Cái ở nhà chắc toi rùi :((

MHz
11-11-2006, 01:21 PM
ặc, bác nào cóa cái Link Proteus ngon ngon cho em xin em down với! Cái ở nhà chắc toi rùi :((
... Bác đi tìm ở đâu cho xa...tui đang xài cái Proteus 6.9 SP4 và cũng download tại PIC-VN nè... nói chung tui hài lòng với phiên bản này... :D

dandiennang
07-12-2006, 11:05 AM
http://kho.tailieuvietnam.net/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=46&dir=DESC&order=name&limit=5&limitstart=10
vô đây download đi.