PDA

View Full Version : Xin hỏi cách thay video trong demo matlab bằng tín hiệu từ webcam

ktxc15
21-10-2010, 10:55 PM
Mình đang tập làm phần xử lý ảnh
Thấy trong phần demo(help) có mấy cái nhận dạng đối tượng ( màu , chuyển động...) họ lấy video mẫu có sẵn nay mình muốn thay bằng tín hiệu từ webcam thì có được không và dùng lệnh gì (ý mình muốn dùng lệnh M file chứ không phải dùng các block trong simulink và vừa nhận vừa xử lý luôn )

Cái này là một phần code trong demo Abandoned object detection
hVideoSrc = video.MultimediaFileReader;
hVideoSrc.Filename = 'viptrain.avi';
hVideoSrc.VideoOutputDataType = 'single';

nó lấy video viptrain.avi có sẵn mình muốn lấy từ webcam và xử lý trực tiếp không phải lưu lại rồi mới xử lý( nếu có thể)

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin giúp đỡ

hero_hont
31-10-2010, 07:22 AM
Mình đang tập làm phần xử lý ảnh
Thấy trong phần demo(help) có mấy cái nhận dạng đối tượng ( màu , chuyển động...) họ lấy video mẫu có sẵn nay mình muốn thay bằng tín hiệu từ webcam thì có được không và dùng lệnh gì (ý mình muốn dùng lệnh M file chứ không phải dùng các block trong simulink và vừa nhận vừa xử lý luôn )

Cái này là một phần code trong demo Abandoned object detection
hVideoSrc = video.MultimediaFileReader;
hVideoSrc.Filename = 'viptrain.avi';
hVideoSrc.VideoOutputDataType = 'single';

nó lấy video viptrain.avi có sẵn mình muốn lấy từ webcam và xử lý trực tiếp không phải lưu lại rồi mới xử lý( nếu có thể)

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin giúp đỡ
cái này cũng đơn giản bạn ah, chỉ cần setup video nhận từ webcam là ok thôi, chi tiết mình viết trong blog có gì bạn tham khảo, nếu có vấn đề gì thắc mắc comment mình trả lời sớm và nhanh nhất trong khả năng của mình: visit nhé: "http://vn.360plus.yahoo.com/nem_kore/article?mid=36"
http://vn.360plus.yahoo.com/nem_kore/article?mid=36

ktxc15
13-11-2010, 12:10 AM
Mình cảm ơn bạn đã quan tâm, mình không biết comment trên blog của ban như thế nào cả

Đoạn code bạn viết trên blog theo mình hiểu nôm na đó là đó là tạo ra dòng tín hiêu từ webcam và đặt tên là vid sau đó set vài thông số cho nó
Tuy không đúng với câu trả lời mình mong đợi nhưng nhờ nó mà mình đã hiểu ra vấn đề
Xin cảm ơn bạn một lần nữa

Hình như bạn đã chuyển qua kinh doanh rồi phải không. Chúc bạn mua may bán đắt

ktxc15
13-11-2010, 12:12 AM
bạn có thể hướng dẫn mình comment trên blog của bạn được không
Theo mình biết thì phải kết bạn mới comment được nhưng mình tìm không thấy chỗ kết bạn đâu hết
yahoo minh thanhhoa1187@yahoo.com

nhanconan030789
03-01-2011, 01:14 PM
mình đang tập làm phần xử lý ảnh
thấy trong phần demo(help) có mấy cái nhận dạng đối tượng ( màu , chuyển động...) họ lấy video mẫu có sẵn nay mình muốn thay bằng tín hiệu từ webcam thì có được không và dùng lệnh gì (ý mình muốn dùng lệnh m file chứ không phải dùng các block trong simulink và vừa nhận vừa xử lý luôn )

cái này là một phần code trong demo abandoned object detection
hvideosrc = video.multimediafilereader;
hvideosrc.filename = 'viptrain.avi';
hvideosrc.videooutputdatatype = 'single';

bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin giúp đỡ

việc xử lý tín hiệu từ wc về cơ bản giống với xử lý video cũng lấy từng frame ảnh rồi xử lý,nhưng đối với xử lý video thì sau khi xử lý xong cả video rồi lấy kết quả,như vạy bạn thấy tốc độ sẽ nhanh như tốc độ video của bạn
nhưng xử lý video từ wc thì láy được frame nào thì xử lý ngay nên tốc độ sẽ chậm đó bạn!!

congtai
24-03-2011, 12:21 AM
a có thể cho e một số tài liệu về vấn đề này đưiơc ko ạ, e đang làm khóa luận về đề tài : dùng webcam đo khoảng cách, kích thước của vật thể , e đã bắt đầu tìm hiểu về matlab và openCV. mong a có thể giải đáp giúp thêm nữa ạ. vấn đề lấy viideo từ webcam và tạo ra giao diện trên của sổ matlab như hiện khung nhập khoảng cách, cách tính tiêu cự, hay nhập kích thước để đo khoảng cáh. thanks a nhiều

nhanconan030789
10-06-2011, 02:19 AM
a có thể cho e một số tài liệu về vấn đề này đưiơc ko ạ, e đang làm khóa luận về đề tài : Dùng webcam đo khoảng cách, kích thước của vật thể , e đã bắt đầu tìm hiểu về matlab và opencv. Mong a có thể giải đáp giúp thêm nữa ạ. Vấn đề lấy viideo từ webcam và tạo ra giao diện trên của sổ matlab như hiện khung nhập khoảng cách, cách tính tiêu cự, hay nhập kích thước để đo khoảng cáh. Thanks a nhiều

có cái này khong biết giúp được gì bạn không!!

tranphuoctruong
07-04-2012, 11:28 PM
em mún chạy 1 video trong matlab gui thì phải làm thế nào ạ. Anh chị nào có đoạn code mẫu về cái này cho em tham khảo với ạ, em xin cảm ơn.