PDA

View Full Version : Play Station 2 giao tiếp PIC6F877A

longnhat
17-11-2010, 01:41 PM
Anh(chị) nào hiểu cách giao tiếp SPI của PIC6F cho em hỏi tí :

+ em dùng PIC 16F làm master truyền đồng bộ SPI thông wa 3 chân SDO,SDI,SCK nối tương ứng với chân command , data ,Clock của PS2 ...còn các chân ATT ,ACK nối các chân của port # ....ko biết có đúng ko ??

+ có câu "" Data: Controller -> PlayStation. This is an open collector output and requires a pull-up resistor (1 to 10k, maybe more). (A pull-up resistor is needed because the controller can only connect this line to ground; it can't actually put voltage on the line) "" .....em chưa hiểu rỏ là chân data nối trở xún mass hay lên nguồn zậy ??

đây link PS2 : http://store.curiousinventor.com/guides/PS2/ .....xin help me !
+ cho hỏi chân ACK em thấy ko cần wan tâm cũng dc hải ko ?

THANK !

longnhat
18-11-2010, 03:51 PM
Ko có đâu bạn , bạn cũng nghiên cứu cái đó hả ...mình làm thực tế mà sao thấy data đưa về sai mà chẳng bít sao .Bạn hiểu nhiều không giúp mình với hay có sơ đồ nguyên lý xem thử mình có sai j` ko .
Sao mấy anh pro chẳng giúp thế .

longnhat
19-11-2010, 10:26 PM
Sao chẳng thấy ai giúp tí ... mình gặp vấn đề là khi đưa command(0x01,0x42...) từ PIC lên PS2 thì PS2 lai trả data giống y gtri command ...
Có câu ni chưa hiểu rõ : "note: avoid connecting the PIC's SPI clock to a play station's clock when the PIC is configured as a SPI master. " ....thế thì khi ta dặt PIC làm master thì chân SCK nối đến chân nào của Ps2 ????
Mong các anh giúp cho ... em mới vô nghề cần xin trợ giúp .