PDA

View Full Version : Nên sử dụng cảm biến nào?

nguoiyeudt
04-12-2010, 08:00 PM
Em chỉ mới làm quen về cảm biến và em có một ý tưởng về việc sử dụng cảm biến như thế này: Em sẽ vẽ một hình bông hoa mặt cười trên bảng led nhiều màu,khi có người thổi hơi vào tùy theo mức độ mạnh hay yếu thì bông hoa sẽ đung đưa với biên độ lớn hay nhỏ,rùi phía trên bông hoa sẽ cho xuất ra dòng chữ gì đó tương ứng với mức độ thổi(em sử dụng pic 16F887 để lập trình). Vậy cho em hỏi nên sử dụng cảm biến nào và có thể cho em biết luôn về giá của nó trên thị trường được k ạ? Với lại các bác có thể cho em biết có bảng led nhiều màu nào như em nói ở trên k,để mình có thể cho xuất ra hình bông hoa và khoảng cách đủ rộng để bông hoa dao động? Cảm ơn các bác nhiều ạ

hoc_picpicpic
05-12-2010, 11:58 PM
nghe bạn nói thì chắc chỉ có thể là cảm biến rung động âm thanh,mà rung động âm thanh thì nên dùng 1 cái micro giống như mic để hát karaoke .Vấn đề ở chỗ là nếu dùng micro thì lại ko phân biệt đc là bạn đang thổi hay là đang nói thì đều làm cho hoa nở.

ý tưởng 2 là bạn dùng động cơ 1 chiều và gắn vào đó 1 cánh quạt, sau đó bạn thổi vào cánh quạt cho nó quay núc đó động cơ xẽ tạo ra điện áp 1 chiều,bạn đo điện áp này thì xẽ biết đc bạn thổi mạnh hay yếu .

nguoiyeudt
06-12-2010, 07:51 PM
haizz nghe mọi người nói ý tưởng của mình hơi khó so với việc mới làm quen sensor và lập trình pic của mình,nên mình đã chuyển sang ý tưởng khác: mình sẽ làm một ma trận led,khi có tay người chạm vào một con led bất kì,thì từ con led đó sẽ có vòng ánh sáng và tia ánh sáng lan rộng ra,giống như sóng lan ở mặt nước vậy, mình nghĩ mình sẽ dùng cảm biến ánh sáng vì có 1k/1 cặp,có người thì nói dùng cảm biến hồng ngoại đi nhưng mà mình định làm ma trận led khoảng trên 100con,và mỗi con led đều gắn một cảm biến,mà giá của mỗi con cảm biến hồng ngoại mình nghe khoảng 5 hay 6k gì đó,như dị thì mắc quá. Bạn có thể cho mình biết ý tưởng của mình như vậy có được k với laị cho mình một chút tư vấn để hoàn thành ý tưởng k? Cảm ơn bạn nhiều lắm

shakespeare_a18
06-12-2010, 09:19 PM
tất cả ý tưởng trên đều quá sức với bạn nếu cứ thay đổi xoành xoạch như thế.
Tập trung vào 1 cái, làm nó với mục đích gì, và bạn có đam mê hay ko đã.

KVLV
07-12-2010, 09:17 AM
tham khảo
http://www.youtube.com/watch?v=Y3ulBf7NIl8

nguoiyeudt
07-12-2010, 10:06 PM
nhìn thấy đẹp quá, k biết ai biết rõ về cái này có thể hướng dẫn em làm được k