PDA

View Full Version : MPLAB X, IDE mới đang beta của Microchip

bien_van_khat
23-12-2010, 09:44 AM
Hứa hẹn sẽ có nhiều món ngon hơn MPLAB 8.x vốn bị chê quá nhiều, :D

edited:
Bản beta đầu tiên ra đời từ tháng 9, nhưng từ tháng 9 giờ mình hầu như ko dùng PIC, giờ mới biết, :D
MPLAB X chạy trên JAVA, kiểu IDE có vẻ như dựa trên eclipse
Driver ICD3 cho Windows x64 dựa trên WinUSB hi vọng là ổn định hơn custom driver mchpusb64.sys của MCHP, :D

edited:
MPLAB X dựa trên nền NeTBeans của Oracle. MCHP lại tiếp tục lựa chọn hàng "độc" như khi chọn core cho PIC32, :))
Các tính năng về editor giờ có thể coi là editor thứ thiệt, :D, nhưng tính năng hỗ trợ debug thì ko đơn giản dễ dùng như MPLAB 8

http://ww1.microchip.com/downloads/mplab/X_Beta/index.html

nhoczin
24-12-2010, 11:42 PM
Em đang dùng thử MPLAB X, bước đầu em thấy vài điểm thú vị sau:
+ Đúng là nó rất giống netbeans
+ Hỗ trợ cho cả Linux (Tuyệt vời)
+ Thử các đoạn code ngắn thì okie

Tuy nhiên với 1 số project lớn mà chuyển từ MPLAB 8 sang thì rất vất vả, em mới thứ nhưng chưa thành công (mấy project trong software library của MC)
+ Phần include library chỉnh sửa và thêm đường dẫn hơi khó, không hay như MPLAB 8, với MPLAB8 người sử dụng gõ trực tiếp đường dẫn vào khung okie, còn MPLAB X thì phải dùng nút Browser.
+ Mấy cái #include em đọc nhưng chưa hiểu nó làm thế nào vì cái này có vẻ khác với MPLAB 8 trên Windows
+ Không hộ trợ PICKIT2

Lúc tạo Project mới bằng MPLAB X trên linux từ MPLAB 8 dùng trên windows thì phải sửa file .mcp bằng Text Editor nào đó, đổi lại 1 vài thông số mới có thể chính xác được, ví dụ như đường dẫn tương đối chẳng hạn, nói đến việc này em chưa hiểu cách sử dụng đường dẫn tương đối cho các thư viện trong MPLAB X, vì nó hơi khác MPLAB 8 thì phải.

Bác nào dùng rồi có kinh nghiệm thì góp ý nhé :D

croket_2512
28-03-2012, 09:23 PM
Mình cũng đang dè dặt với MPLAB X IDE, hi vọng có bác nào dùng rồi thì chia sẻ cho mọi người! :)